Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site
Hôm đi Tây Yên Tử vừa rồi, xe của em bị gãy 1 bên chắn bùn bằng nhựa cứng do bánh xe bị rơi xuống 1 chỗ hẫng đột ngột.

Loại chắn bùn này, mặc dù đắt hơn nhiều so với chắn bùn bằng tấm cao su, nhưng khả năng chịu lực lại rất kém, vì nó làm bằng nhựa cứng mà.

Còn tấm chắn bùn bằng cao su, rẻ tiền hơn và không sợ bị gãy, nhưng cũng có nhược điểm là dễ bị cuốn vào bánh xe và bị dứt đứt khi lùi xe ngược lên trên mô đất cao hoặc vỉa hè cao. Việc khắc phục nhược điểm này hóa ra cũng rất đơn giản:

Chắn bùn xe Niva của bác Autopro sử dụng 1 dây đai để treo, giúp cho tấm cao su không thể bị cuốn vào bánh xe, trong khi vẫn có khả năng biến dạng khi bánh xe rơi xuống hố sâu.

Hôm nào trời tạnh mưa, em sẽ đi chế 1 đôi chắn bùn như xe Niva ở xưởng của bác Autopro mới được.

Hạng B1
8/8/05
52
0
0
Visit Site
RE: Chuyện vặt về cái chắn bùn

Vitamin nhà em cũng đã một lần bị gãy cả hai bên chắn bùn trước khi phi từ trên hè xuống. Hàn lại 1 cái vì vẫn còn dính được mẩu gãy ( hêt 25K) còn một cái bay luôn phần dưới giống của bác vuhn2509 đành phải ra đại lý mua mất luôn 140K( Đắt quá). Tuy nhiên , ra Đội Nhân thì không có loại cao su nào vừa cả. Chắc phải tìm cách chế thôi.Bác nào có cao kiến gì thì post cho AE học tập với.

Hạng B2
30/3/05
154
1
0
Hanoi

xe em có nhưng em lại tháo ra cho đỡ vướng :D:D:D

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

SAo các bác không tháo lấy một cái , làm khuôn rồi đúc bắng silicon, có phải vừa đẹp vừa mềm không.

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Ý hay đấy, bác nói cụ thể hơn được không ạ? Hay bác ra tay sản xuất độ 1 chục cặp, chúng em bao tiêu luôn?

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Tôi thấy silicon dùng để dán kính khi nó khô rồi cĩng dai ra phết. Tôi thì chưa làm nhưng đây là ý tưởng: tháo một cái chắn bùn ra . lấy nilon phủ lên trên từng mặt. Sau đó mua thạch cao về nhào lên rồi đắp. sau khi thành khuôn thì nấu sáp phủ lên bề mặt cho khỏi dính. Đúc từng mặt một sau đó gia công ghép lại. Ta sẽ bơm silicon từ chỗ dầy nhất và và thoát ở chỗ mỏng nhất. Chủ yếu là phải tính toán sao cho bơm ép silicon vào tất cả các ngóc nghách. Có thể làm vài đường bơm cùng một lúc vào những vị trí cần thiết. Tôi nghĩ một ống có thể tạo ra 1 cái chắn bùn. Chi phí chắc không nhiều nhưng có lẽ sẽ mất công đấy

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Tôi nghĩ thêm một cách khác để đúc là không cần phải làm đường bơm. Ta cód thể bơm đầy silicon lên một mặt khuôn rồi dùng mặt kia ép lại, nhưng có thể tạo ra bọt khí trên bề mặt hoặc trong lòng. Chắc phải dùng mầu đen vì tôi nghĩ không thể sơn lên silicon được.

Kar
Hạng B2
14/10/04
137
2
18
50
HN

Ôi can các bác, đổ silicon làm gì cho tốn xìn bác ra chợ Giời mua 1 tấm cao su giá có 12 ngàn đồng thôivề cắt đôi ra>Ngon, bổ, rẻ đó các bác

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Trích đoạn: haisidekar

Ôi can các bác, đổ silicon làm gì cho tốn xìn bác ra chợ Giời mua 1 tấm cao su giá có 12 ngàn đồng thôivề cắt đôi ra>Ngon, bổ, rẻ đó các bác
Dungd là ngon bổ rẻ thật đấy nhưng trông như xe công nông ấy.

Kar
Hạng B2
14/10/04
137
2
18
50
HN

Uh công nhận bác VitaHn tinh thật đúng là về mặt thẩm mỹ thì cũng giống công nông thật. Cũng có 1 vài kiểu "công nông" xài cái này đó bác :D
Chuyện vặt về cái chắn bùn