Hạng F
29/10/14
8.533
11.206
113
Anh @gallardo_thanh có thể thông não cho em về cái việc độ xe tăng lên 50 mã:
- Độ những gì?
- Độ ở đâu?
- Xe sau khi tăng lên 50 mã cảm giác lái thế nào? Cần lưu ý gì không?
Thanks anh.
Mở phần mềm pác ạ. Can thiệp vào phần mềm xe. Mở khống chế của nhà sản xuất ra. Giá tầm trên dưới 10 củ là có người nhận làm. Mà em thấy con el 2.5 tubo chạy phê lắm rồi. Mà con này ko có cân bằng điện tử nên em nghĩ pác chủ nâng công suất là sai lầm lớn

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Mở phần mềm pác ạ. Can thiệp vào phần mềm xe. Mở khống chế của nhà sản xuất ra. Giá tầm trên dưới 10 củ là có người nhận làm. Mà em thấy con el 2.5 tubo chạy phê lắm rồi. Mà con này ko có cân bằng điện tử nên em nghĩ pác chủ nâng công suất là sai lầm lớn
Chạy chán như con zán nếu là xe zin. Em nâng mục tiêu tới 330hp lận. Bác qua trang 1 em có đề cập cụ thể

Hạng F
29/10/14
8.533
11.206
113
Xe có hơn trăm hp. Pác làm sao độ nên 330 được. 2 cầu nói thật với oác chỉ dùng cjo mấy pác đi phá xe, ọp ẹp thôi. Cty em cả mớ bán tải. 1 cầu có và 2 cầu cũng có. Nhiều xe 2 cầu chạy hơn 5 năm rồi mà chưa bao giờ cài 2 cầu cả. Thằng el có 1 cái dở là ko có cân bằng điện tử thôi.

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Xe có hơn trăm hp. Pác làm sao độ nên 330 được. 2 cầu nói thật với oác chỉ dùng cjo mấy pác đi phá xe, ọp ẹp thôi. Cty em cả mớ bán tải. 1 cầu có và 2 cầu cũng có. Nhiều xe 2 cầu chạy hơn 5 năm rồi mà chưa bao giờ cài 2 cầu cả. Thằng el có 1 cái dở là ko có cân bằng điện tử thôi.
Đua track mà 2 cầu là ... Bất lợi nha bác :D
Để lên 330hp thì em liệt kệ sơ vài phần phải thay gồm turbo, béc phun, piston ....
Việt nam mình có 1 con dmax hơn 600hp nhưng do thợ thái làm chứ ko phải thợ Việt. Xe em sẽ do thợ Việt làm :D, tất nhiên ko thể là thợ vườn.

Hạng D
7/3/18
1.166
2.427
113
Phần này phụ lục. Hỏi gì em đáp nấy trong đây nhé :D
Có nhiều thắc mắc là em.đã làm gì để nâng công suất navara, sau khi nâng nó chạy thế nào và ... Sai lầm khi nâng công suất. Em sẽ giải đáp từ từ.
1/ Em đã làm gì con xe:
Để nâng thêm 50 hay 60hp, quy trình cũng khá đơn giản chứ ko phức tạp như nhiều bác nghĩ. Đầu tiên là nâng cấp lọc gió. Từ lọc zin em chuyển qua lọc K&N là thấy nó bốc 1 hơn 1 tí. Do đây là lọc có thấm dầu nên các bác khỏi lo bụi vào nhiều. Phải xài rồi mới biết.
Lọc tấm này nhiều người chơi nên ko có gì để bàn. Nhưng để lên 50hp thì buộc phải chơi lọc nấm có tính chất tương tự nhưng cho phép lấy nhiều gió hơn.
View attachment 1957931
Tiếp theo là thông đường pô. Bỏ bầu catalyst và bỏ luôn tất cả bầu tiêu âm. Nôm na thẳng đuột 1 đường.
View attachment 1957932
Làm mát đường intercooler để tăng HIỆU SUẤT buồng đốt. Nôm na xe em leo đèo dốc đứng dài vài chục km, hay bò rề rề kẹt xe giữa trời nắng gắt, nó vẫn khỏe nhau ko bị nóng.
View attachment 1957938

Phần cuối cùng phan trọng nhất là Remap với thông số đúng nhất để ra hp cao nhưng bản map của xe em vẫn đảm bảo công suất trong giới hạn của các chỉ số an toàn để bảo vệ động cơ. Nôm na em chỉ mới sử dụng 1/4 công lực của xe. Zin là 163hp.
2/ Xe chạy thế nào
Đơn giản, bốc hơn máy xăng. Xe chỉ cần 8 giây để đạt 100km/h. Mấy bác nên để ý, trọng lượng xe tới 2 tấn và nó là ... máy dầu :D. Xe zin phải mất gần 13s. Nói chung nhích ga 1 phát là chồm lên. Đây cũng là 1 phần nguyên nhân nhỏ khi xe em quay trên đèo.
3/ Do Na EL ko có ESP nên buộc ta phải can thiệp phần cứng. Em đang đặt 1 số part dàn gầm khiến xe ổn định hơn rất nhiều. Ko phải ba cái thanh giằng trắng trắng mấy bác hay thấy gắn.
......
Hiện tại xe đang làm dự án 330hp. Em sẽ phải upgrade rất nhiều thứ. Bao gồm cả những phần an toàn của xe như hạ gầm và hệ thống phanh. Intercooler gió hiện tại, đã được thay bằng intercooler nước của Mer.
Trình độ vn mình hiện h là ko thua kém các nước đông nam á là bao. Có chăng là độ phủ ko bằng thôi.
Hy vọng em sẽ gặp lại các bác sau giải đua F1 năm sau. Ở 1 giải nào đấy với mặt sân F1 :D
View attachment 1957958
View attachment 1957959
Tổng thiệt hại thế nào anh?
Phần intercooler nếu chỉ lắp thêm phần quạt tản nhiệt như hình trên thì có ăn thua gì không anh?
Lắp mấy cái quạt tản nhiệt vậy chức năng lội nước 800mm nước có vứt đi ko?

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
Tổng thiệt hại thế nào anh?
Phần intercooler nếu chỉ lắp thêm phần quạt tản nhiệt như hình trên thì có ăn thua gì không anh?
Lắp mấy cái quạt tản nhiệt vậy chức năng lội nước 800mm nước có vứt đi ko?
Thiệt hại thì ko tính bằng tiền được vì nó còn là công sức nghiên cứu và đi học cả gần 2 năm.
Tất nhiên có hiệu quả mới lắp, vì khi lắp xong phải chạy test mấy ngày. Theo dõi nhiệt độ máy, dầu, hộp số liên tục.
Lội nước thì tắt dàn quạt đi.