Hạng D
14/8/11
4.167
87.975
113
Thật sự ko biết có sự nhầm lẫn về cách viết bài ko, kể cả báo đài hay nói là quên kéo phanh tay là sao nhỉ em ko hiểu lắm. Anh em ta biết lái xe ai cũng đều hiểu nếu chạy xe số tự động nếu đang chạy ko nói nhg nếu dừng hẳn để ra khỏi xe thì phần lớn bác tài đều kéo cần số về P,mà về P thì sao xe trôi dc? Bác tài nào não cá vàng mới kéo về N mà tắt máy. Nói chung e ko hỉu lắm.

Mình cũng chả hiểu!
Trôi là sao? Bánh quay được hay bị khóa và trượt?
Nên nhớ ở AT, về P là khóa bánh + khóa lái.
Với các clip minh họa với độ dốc đó thì chả thể nào đã về P mà trượt thế cả. Mà khi nó đã trượt khi đã về P có nghĩa có thắng tay nó cũng trượt.
Mình ko bao giờ dùng thắng tay nếu không phải đậu trên độ dốc >10° chủ yếu làm nhẹ áp lực lên Gear Lock khi về P chứ thực tế ko kéo nó cũng chả quay bánh mà trôi

Trong cả hai clip họ đều nói đó là những xe AT sao mấy anh ??

Hạng B2
7/10/21
125
232
43
Mới cạ gầm nhẹ mà 3 anh đã xót xe phi xuống. Thử hỏi chứng kiến chiếc xe giận dỗi quay đầu húc đít, phi ầm ầm đến mức đập đầu lăn cù đơ mấy vòng thì phải dùng tính từ gì để miêu tả cái sự thốn đây :D

Hạng F
3/10/15
9.836
12.101
113
Mới cạ gầm nhẹ mà 3 anh đã xót xe phi xuống. Thử hỏi chứng kiến chiếc xe giận dỗi quay đầu húc đít, phi ầm ầm đến mức đập đầu lăn cù đơ mấy vòng thì phải dùng tính từ gì để miêu tả cái sự thốn đây :D
Dùng động từ: Khóc.
Con xe trăm củ tiêu tan, kéo theo tiền đền bù thiệt hại xe khác,...
Sau khi khóc xong thì là trốn.

• Haha
Reactions: 3Khía_CàKhịa
Hạng F
28/8/19
6.695
11.380
113
Palm Beach, Florida, US
Phải thông cảm, cái xe dù bèo thế nào ở Vn cũng là tài sản giá trị, hiếm và khó có thì nó quí!
Chỉ nói, là tài mới thì càng phải cẩn thận, thao tác phải đúng...đó là nói tài bằng thật lái thật chứ cái bọn bằng mua, lên con xe 4b mà cứ tưởng đang bước lên phi thuyền NASA, não còn chưa định hình bên nào ga bên nào thắng mới để nói.

• Like
Reactions: tư búa and Osin
Hạng D
24/2/20
4.489
7.414
113
37
Em nghi xe đi mượn hoặc lái mới quá, em thì hay có thói quen đạp thắng chân về N sau đó kéo phanh tay về P cho chắc ăn.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.169
113
Phải thông cảm, cái xe dù bèo thế nào ở Vn cũng là tài sản giá trị, hiếm và khó có thì nó quí!
Chỉ nói, là tài mới thì càng phải cẩn thận, thao tác phải đúng...đó là nói tài bằng thật lái thật chứ cái bọn bằng mua, lên con xe 4b mà cứ tưởng đang bước lên phi thuyền NASA, não còn chưa định hình bên nào ga bên nào thắng mới để nói.
cầm con sedan 1 cầu leo lên đó là thấy thua rồi. mà đây chắc chỉ mới là đoạn đầu của cuộc hành trình. Những lúc này thì tự trả lời dc câu hỏi "xe mạnh để làm gì" :D

Hạng F
16/7/15
6.295
25.153
113
Thật sự ko biết có sự nhầm lẫn về cách viết bài ko, kể cả báo đài hay nói là quên kéo phanh tay là sao nhỉ em ko hiểu lắm. Anh em ta biết lái xe ai cũng đều hiểu nếu chạy xe số tự động nếu đang chạy ko nói nhg nếu dừng hẳn để ra khỏi xe thì phần lớn bác tài đều kéo cần số về P,mà về P thì sao xe trôi dc? Bác tài nào não cá vàng mới kéo về N mà tắt máy. Nói chung e ko hỉu lắm.
vậy người ta làm ra cái thắng tay để kiển à!?
tất cả là do thói quen ngay từ ngày đầu lái xe thôi; đa số dừng ở đường bằng phẳng thì đâu có xảy ra chuyện..., tới lúc đường dốc thì ... :D

klq: ngay cả xe máy, em để ý nhiều người dừng xe (vào quán/tiệm...) không bao giờ khóa cổ... động tác khóa, và đóng chốt rất đơn giản, nhưng không làm vì là thói quen thôi;