Hạng D
20/1/11
2.133
7
38
houseviet nói:
duyenhb nói:
Em đang chạy con PCX Thái đây, PCX - VN thì em chưa so sánh, trước khi đi con này thì em đã chạy qua các dòng tay ga như: Spacy, Dylan, SH, LX 150 thì chỉ chạy thử thôi là không muốn mua, con này chỉ được mỗi giải phong cách. (Nghe tiếng đề của nó mà yếu bóng vía cũng có thể té xe, hay đang chạy ở những đường hơi gập ghềnh tí là nó lắc như đánh võng.
Xét về độ êm, lã lướt thì như spacy hơn hẳn SH hay Dylan, về tốc độ thì hơn hẳn spacy nhưng không bằng 2 đàn anh kia. Kiểu dáng thì không bằng ai, bất tiện chổ cái yên (có cục gù) nhưng bù lại cốp rất rộng. Nói chung, với tầm 80 chai = 1/2 SH mà đi con này thì OK, còn air blade hay LX thì không phải đối thủ. Với con PCX này nếu chạy trên các đường ngon tí thì 80 - 90km/h vẫn êm như cảm giác của 4B, chứ không rần hay ồn ào như những chú khác. Đó là ít cảm nhận của em cho những dòng xe đã sử dụng.
Nói thiệt bác chứ 80 - 90 km/h thì không có chiếc nào êm cả. Chỉ có điều mỗi chiếc nó gào một kiểu khác nhau.
Nhưng em thừa nhận là nó rất lả lướt, vì ghi đông rộng hơn các dòng khác và đi lâu cũng thoải mái hơn. Nói chung lái xe PCX thoải mái hơn Dylan và SH chỉ mỗi tội đường mà ngập nước thì hơi phê.
Hệ thống điện thì nó đề trực tiếp trên mâm lửa luôn nên mới nhích ga là nổ máy.
Nhắc nhở các bác lái PCX mà nhà có trẻ con là phải cực kỳ cẩn thận. Nhiều khi quên rút chìa khoá là mệt.

Chắc chắn là từ 80 -90km/h là không rần đâu bác, đó cũng là điều làm em ngạc nhiên ở PCX, còn hệ thống khởi động của nó bằng điện bác ơi (hơn xa em @ trước đây). Nói chung, tất cả những ưu điểm nổi trội trên chiếc xe máy điều được đầu tư vào em PCX này, nên với tầm giá đó mà cưỡi em nó là hoàn toàn xứng đáng dù form nó hơi xấu một chút về phần đuôi, yên ngồi phía sau hơi khó chịu tí. Còn đường ngập thì tất cả các loại tay ga đều phải chịu cảnh rồ ga lớn mà bánh lăn từ từ nếu không muốn bị tắc máy (vì dây belt không bám), Em nào yếu thì cảm lạnh là điều đương nhiên.

Tập Lái
3/12/10
19
0
0
houseviet.net
pigeon nói:
Em vẫn chưa hiểu cái vụ "đề treen mâm lửa" là như thế nafo? Kiểu gì cũng phải có cái motor đề nào đó nó kéo piston thì mới nổ lại được chứ sao lại bảo là nó không cần motor đề nhỉ?
Nói thật, cái này em chưa được mục kích như thế nào nhưng theo em biết thì PCX sử dụng van gió IACV tức là khi bác dừng lại thì van này nó khép lại và vì vậy mà PGM-FI không bơm nhiên liệu nữa. Khi kéo ga thì van gió mở ra lúc này PGM-FI nó bơm nhiên liệu vào và đồng thời tự động kích nổ.

Hạng D
23/11/06
1.911
31
48
quangsgvn nói:
Em thick có cái nước đề máy nghe nhẹ nhàng, chạy thì có vẻ hơi lì so với dung tích 125
Bác nói vậy là sai lầm nha,xe em mới chạy hơn 1000km thôi mà em cảm giác máy trơn và chạy hơi bị mượt nha bác ko fải em tự khen xe mình đâu,em thấy PCX có những ưu điểm :
1.Đề máy nhẹ nhàng và êm
2.Vận hành rất vọt và mượt
2.Tiết kiệm xăng thật sự

Lúc đầu em nhìn kiểu dáng thì chưa máu lắm và ko hề nghĩ PCX chạy ngon vậy nhưng sau khi em chạy thử rồi đã có suy nghĩ khác và quyết định rước em nó về luôn.Tầm giá <70tr với 1 chiếc xe như vậy thì hợp lý rồi.Riêng dòng PCX này thì giữa Thái và Việt ko khác biệt nhiều như ở dòng Air Blade nên bác nào có ý định mua xe Việt cứ yên tâm mà mua.Mua xong biết đâu sau này lập được hội PCX OS thì vui nữa,hi hi.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/9/08
2.041
2.215
123
chauhungvnpt nói:
ototulap nói:
chauhungvnpt nói:
Bác đã chạy thử thì cho kinh nghiệm với, em này gầm cao hay thấp vậy bác? Em đang đi 1 con E chảy nhưng gầm thấp quá đi qua cái gờ giảm tốc mà cũng bị cạ gầm nữa.
bác chở mấy người ? chứ em chạy thì thấy ok , chỉ tội là từ đường leo lên vỉa hè hum bửa em hơi ẩu nên nghe cái xột ........ xót của gần chết ! còn wa mấu giảm tốc mà cọ gầm là chưa bị !
nói thật chứ em này đi còn êm hơn cả atila đời mới nhìu lần
Vậy có lẽ gầm vẫn thấp đó bác, hôm trước em chạy cái su saphia của bà chị thấy gầm cao khác hẳn của honda, lên lề, qua gờ giảm tốc chạy vô tư, em đi 1 mình thôi chứ chưa chở ai.
Em đang chạy em này , gầm em này thấp bác ợ .Lên xuống lề đường là cạ ống pô ngay.

Hạng D
15/9/08
2.041
2.215
123
lovecars nói:
quangsgvn nói:
Em thick có cái nước đề máy nghe nhẹ nhàng, chạy thì có vẻ hơi lì so với dung tích 125

Bác nói vậy là sai lầm nha,xe em mới chạy hơn 1000km thôi mà em cảm giác máy trơn và chạy hơi bị mượt nha bác ko fải em tự khen xe mình đâu,em thấy PCX có những ưu điểm :
1.Đề máy nhẹ nhàng và êm
2.Vận hành rất vọt và mượt
2.Tiết kiệm xăng thật sự

Lúc đầu em nhìn kiểu dáng thì chưa máu lắm và ko hề nghĩ PCX chạy ngon vậy nhưng sau khi em chạy thử rồi đã có suy nghĩ khác và quyết định rước em nó về luôn.Tầm giá <70tr với 1 chiếc xe như vậy thì hợp lý rồi.Riêng dòng PCX này thì giữa Thái và Việt ko khác biệt nhiều như ở dòng Air Blade nên bác nào có ý định mua xe Việt cứ yên tâm mà mua.Mua xong biết đâu sau này lập được hội PCX OS thì vui nữa,hi hi.
Em đồng ý các điểm trên của bác
Khóai nhất là cái đề nó nhạy pà cố lun, tay lái thì thật sự nhẹ nhàng (nhẹ hơn SH nhiều) và thỏai mái
Hiện nay xe em chạy dc 6500km , bà cả chạy 100% trong nội thành , xăng đo được khỏang 45km/l. Lúc trước mới mua thì hao hơn

Hạng B2
28/6/10
210
25
28
48
quangsgvn nói:
Em không nghĩ là nó "lì" - từ dốc cầu thủ thiêm phía quận 2 em làm một phát tới đỉnh cầu thường là 100 ~ 105 km/h :). Hôm nào rãnh em cho bác tét một phát.
Còn trên TP mới Bình Dương, từ QL 13 vào đến trung tâm khoảng 6km không một bóng người & xxx, em + bà xã đã đạt đến 117 km/h lúc mới mua xe.:D

• Like
Reactions: regenzeit
Hạng B2
28/6/10
210
25
28
48
duyenhb nói:
Em đang chạy con PCX Thái đây, PCX - VN thì em chưa so sánh, trước khi đi con này thì em đã chạy qua các dòng tay ga như: Spacy, Dylan, SH, LX 150 thì chỉ chạy thử thôi là không muốn mua, con này chỉ được mỗi giải phong cách. (Nghe tiếng đề của nó mà yếu bóng vía cũng có thể té xe, hay đang chạy ở những đường hơi gập ghềnh tí là nó lắc như đánh võng.
Xét về độ êm, lã lướt thì như spacy hơn hẳn SH hay Dylan, về tốc độ thì hơn hẳn spacy nhưng không bằng 2 đàn anh kia. Kiểu dáng thì không bằng ai, <span style=""color: #ff0000;"">bất tiện chổ cái yên (có cục gù)</span> nhưng bù lại cốp rất rộng. Nói chung, với tầm 80 chai = 1/2 SH mà đi con này thì OK, còn air blade hay LX thì không phải đối thủ. Với con PCX này nếu chạy trên các đường ngon tí thì 80 - 90km/h vẫn êm như cảm giác của 4B, chứ không rần hay ồn ào như những chú khác. Đó là ít cảm nhận của em cho những dòng xe đã sử dụng.
Bác xem lại chữ màu đỏ : cái cục gù đó nhằm hỗ trợ khi bác đi đường xa không bị mỏi lưng - nhà sản xuất nó bảo thế.
Còn em thấy tác dụng là ngăn cản "núi đè" khi thắng gấp :D, nhưng "núi già" thì có tác dụng chứ "núi trẻ" thì tiếc lắm - cứ để cho nó đè vẫn thích hơn :D

Hạng D
18/7/04
2.265
17
0
54
houseviet nói:
pigeon nói:
Em vẫn chưa hiểu cái vụ "đề treen mâm lửa" là như thế nafo? Kiểu gì cũng phải có cái motor đề nào đó nó kéo piston thì mới nổ lại được chứ sao lại bảo là nó không cần motor đề nhỉ?
Nói thật, cái này em chưa được mục kích như thế nào nhưng theo em biết thì PCX sử dụng van gió IACV tức là khi bác dừng lại thì van này nó khép lại và vì vậy mà PGM-FI không bơm nhiên liệu nữa. Khi kéo ga thì van gió mở ra lúc này PGM-FI nó bơm nhiên liệu vào và đồng thời tự động kích nổ.
Chuyện dừng lại thì off đường nhiên lieeju là đương nhiên rồi basc, cái khó hiểu là khi nó khởi động lại cơ . Em đoán chắc nếukhông dùng motor điện thì nó phải tích áp ở đâu đó để khi vặn ga lên thì xả áp "đề" nổ lại động cơ...Có điều tụi này giấu kĩ quá k khẳng định được

Tập Lái
3/12/10
19
0
0
houseviet.net
pigeon nói:
Chuyện dừng lại thì off đường nhiên lieeju là đương nhiên rồi basc, cái khó hiểu là khi nó khởi động lại cơ . Em đoán chắc nếukhông dùng motor điện thì nó phải tích áp ở đâu đó để khi vặn ga lên thì xả áp "đề" nổ lại động cơ...Có điều tụi này giấu kĩ quá k khẳng định được
Em nghĩ nó là cái PGM-FI thôi bác, bản chất thì cái van gió đóng -> không nạp nguyên liệu -> không kích nổ. Hôm nào em làm chuột bạch bịt luôn cái pô air xe Lead xem thử.

Hạng D
23/11/06
1.911
31
48
Em thấy mem PCX cũng hơi nhiều nhiều rồi mình thành lập hội PCX luôn đi mấy bác