Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Cám ơn tất cả các bác Osers đã quan tâm và giúp đỡ. Em xin nói thêm là em làm tới cùng vụ này vì trong tình huống này em đã tuân thủ luật giao thông một cách nghiêm chỉnh nên không đồng ý trước việc bị ăn biên bản chứ không phải có thái độ ăn thua gì với CSGT.
Em có câu hỏi ngu về quy trình khiếu nại :)D trước giờ chưa ăn biên bản hay phải khiếu nại bao giờ nên còn gà mờ):
- Em lên đó, nộp biên bản và giấy tờ tùy thân để nhận quyết định xử phạt (sau đó chắc không cần phải ra kho bạc đóng tiền phạt phải không các bác?). Và đính kèm quyết định xử phạt (bản chính hay bản sao?) + đơn khiếu nại + tài liệu đính kèm nộp lên người có trách nhiệm nhận đơn và về nhà chờ thông báo giải quyết.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Cám ơn tất cả các bác Osers đã quan tâm và giúp đỡ. Em xin nói thêm là em làm tới cùng vụ này vì trong tình huống này em đã tuân thủ luật giao thông một cách nghiêm chỉnh nên không đồng ý trước việc bị ăn biên bản chứ không phải có thái độ ăn thua gì với CSGT.
Em có câu hỏi ngu về quy trình khiếu nại :)D trước giờ chưa ăn biên bản hay phải khiếu nại bao giờ nên còn gà mờ):
- Em lên đó, nộp biên bản và giấy tờ tùy thân để nhận quyết định xử phạt (sau đó chắc không cần phải ra kho bạc đóng tiền phạt phải không các bác?). Và đính kèm quyết định xử phạt (bản chính hay bản sao?) + đơn khiếu nại + tài liệu đính kèm nộp lên người có trách nhiệm nhận đơn và về nhà chờ thông báo giải quyết.

Nếu bác đi trực tiếp thì cứ vào thẳng chỗ nộp phạt, đề nghị cho gặp lãnh đạo để nộp đơn khiếu nại. Thường họ sẽ gặp để giải quyết luôn vì mấy trường hợp này họ đã biết đúng sai. Nhiều khả năng họ sẽ trả luôn GPLX cho bác và để bác ghi vào BB là đã gq và cam kết k knại nữa. Họ sẽ tự đóng phạt giúp bác như biện pháp tự giải quyết.

Nhưng cũng có khả năng khi bác xuống thì người có quyền quyết định k có mặt, khi đó k ai xử lý cho bác. Bác cứ nộp BBVP để lấy QĐXP ra, sau đó foto 1 bản nộp thêm cho người nào nhận đơn khiếu nại (nhớ kêu ký nhận nhé). Có thể họ sẽ hẹn lại ngày khác thì mất công. Bác nên đi buổi sáng, có gì cứ ở lại thêm vài tiếng đến chiều và chờ người có thẩm quyền về gq luôn, đỡ tốn công đi lại.

Nếu họ nói lãnh đạo đi cả ngày, bác cứ về và nói k xuống nữa, đợi họ gq và có trả lời bằng văn bản đến địa chỉ của bác rồi tính tiếp.

Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Hello các bác.
Hôm nay em đã lên nộp đơn khiếu nại. Lên đó lúc khoảng 11h05 thì các công chức đã gần như tan sở nghỉ trưa. Vào nơi xử lý vi phạm hành chính TTATGT thì chỉ gặp một đồng chí trung úy. Đ/c trung úy hẹn chiều quay lại vì kho bạc đã đóng cửa. Sau khi trình bày với trung úy là em đi khiếu nại thì trung úy đưa quyết định xử phạt và bắt đầu đọc đơn khiếu nại, sau đó trung úy gọi cho đại úy đội phó (tức là người đã lập biên bản em). Trung úy bắt đầu khuyên em nên đi đóng phạt với lý do em đã ký biên bản tức là đã chấp nhận lỗi. :D Nhưng lúc kí biên bản em chỉ ghi chữ "đúng" vào ý kiến của "người chứng kiến" chứ không phải vào ý kiến của "người vi phạm", nên em nói là em chỉ xác nhận chứng kiến sự việc bị lập biên bản chứ không xác nhận lỗi. Trung úy thu lại quyết định xử phạt (em đã nhanh tay chụp hình) và hẹn 13h chiều quay lại sẽ có người giải quyết. Em rời khỏi trụ sở CA Cẩm Mỹ, tìm chỗ ăn trưa và rửa mấy tấm hình em chụp.
13h10 quay lại cổng CA Cẩm Mỹ thì vẫn chưa mở cửa. 13h15 cửa mở, em vào thì đã thấy đại úy đội phó đang giải quyết cho mấy trường hợp vào trước. Em là người cuối cùng. Đại úy hình như chưa được thông báo sự vụ nên đưa quyết định xử phạt và kêu em đi đóng phạt. Em trình bày là khiếu nại thì đại úy ngồi đọc đơn khiếu nại và tiếp nhận đơn khiếu nại của em. Em nói đại úy đưa biên lai xác nhận là em đã nộp đơn khiếu nại thì đại úy hỏi em không tin vào mấy ảnh sao. Em trả lời là chỉ làm theo quy trình. Đại úy lại thuyết phục, em mệt nên kệ luôn (có chộp tấm hình quyết định xử phạt làm bằng chứng đã lên đó). Nộp đơn khiếu nại, đính kèm hình ảnh minh họa (biên bản và quyết định đại úy nói khỏi cần vì mấy ảnh đã có đầy đủ). Em đi về và chờ đợi.
Cảm nhận chung là đồng chí CSGT ở đây xử lý nhanh, gọn, lẹ, không có cửa quyền (chỉ có giờ nghỉ trưa thì hơi "dây thun". Thái độ tiếp dân ok, hướng dẫn đầy đủ. Nói thêm là đại úy lúc lập biên bản em thái độ cũng rất tốt, không khó chịu. Nhưng cuối cùng cũng không giải quyết trực tiếp đơn khiếu nại mà nói là sẽ có bộ phận điều tra và trả lời cho em. Điều này cũng làm em chột dạ một tí, không biết mấy ảnh có pháp lực thần thông gì chưa tung ra nữa.
Lúc đi lên đó và lúc về em vẫn thấy các xe chạy giống em, tức là khi gặp vạch 1.18 thì chuyển vào làn giữa và di chuyển luôn ở làn đó. Tuy nhiên hôm nay không có chốt ở chỗ em bị bắt mà có chốt ở cách đó khoảng 2km sâu vào rừng cao su.
Có gì mới em sẽ update.

Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
mấy bác lưu mẫu đơn này lại luôn đi, trc sau cũng có dịp xài nữa ak, hoan hô tinh thần OS

Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
Chờ tin bác, em tin là ok vì không có biển 4.12 nhắc lại.

Hạng C
28/7/14
569
769
93
Bác chủ nên tham khảo thêm thời hạn giải quyết vi phạm GT, nếu không nó đang cố tình dây dưa để bác vượt qua thời hạn hiệu lực của khiếu nại, hoặc là khép bác tội không đến giải quyết theo biên bản vi phạm (vì bác không có bằng chứng nộp đơn khiếu nại, chỉ có bằng chứng chụp QĐ).