Hạng D
24/11/06
3.931
19.097
113
Vietnam
để em cố cày rồi kiếm cây saxtheo bác vậy. Hồi xưa em mê Kenny G lắm, dù sao phần note thì cũng tạm Ok vỉ có học qua Piano.

Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
yahu nói:
wao, em mới nghe được album "Thành phố buồn" của nghệ sĩ saxophone Lê Tấn Quốc. Phải nói là quá hay.
link: http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-album/album-hot/hoa-tau.html
bác flat4inside là đệ tử của nghệ sĩ Lê Tấn Quốc thì upload album "Đường xưa lối cũ" cho em nghe với

Em không được rành về IT nên cũng chưa bao giờ biết upload như thế nào bác ạ. Với lại nếu bác thích thì nên mua đĩa về nghe, ép phê hơn nhiều, vừa ủng hộ cho nền âm nhạc nước nhà he he.

Hôm Thầy Quốc đi thu đĩa 'Thành phố buồn', em có đi theo để phụ ... lau kèn, mới thấy nể. Cả chục bài, chỉ mất vỏn vẹn hơn hai giờ để thu. Tính ra chi nghe qua phần phối âm một lần, rồi ông vào phòng thu thổi luôn một mạch từ đầu đến cuối. Chỉ trừ một bài không ưng ý, ông thổi lại một câu, còn lại không phải thu lại bài nào. Nhạc sĩ phối khí Quốc Dũng (chồng ca sĩ Bảo Yến) lắc đầu bảo: như ăn cháo! chả bù ca sĩ vào phòng thu thường phải hát đi hát lại cả chục lần mới mix được một bài.

Tiếng kèn của Lê Tấn Quốc đỉnh nhất là thổi nhạc Việt Nam, nhất là các ca khúc buồn. Các saxophonist khác không ai muốn 'cạnh tranh' với ông vụ này, mà có muốn cũng không được. Hơn 40 năm thổi kèn, cũng là mấy chục năm với những đắng cay, tật nguyền, chia ly, đau khổ. Rồi tất cả lại thấm vào tiếng kèn. Điều kỳ lạ là tiếng kèn ấy nghe có buồn nhưng lại rất 'sang', buồn nhưng không 'sến'.

Có gần gũi với ông, mới hiểu và quí một tài năng, một tâm hồn.

Lớp Sax bây giờ đã khá đông, nên sẽ phải mở thêm một buổi sáng Chủ Nhật để giảm tải, cũng là cho những người bận rộn có cơ hội theo học. Tên nào cũng 'máu'. Học xong không chịu về, cứ phùng má thổi om xòm đến nỗi mấy người đang trả bài không hiểu là mình đang thổi nốt gì.
Thầy ngồi đệm piano cho trò tập lâu lâu lại ngừng hỏi: 'ủa, tao đang đệm cho đứa nào vậy cà?'

Trong lớp cũng có những học viên nghèo không đủ tiền học nói gì đến chuyện mua cây kèn vài triệu, nhưng vẫn máu tìm đến đứng thập thò ngoài cửa. Thầy cho miễn học phí luôn, còn mấy đệ tử khác thì cho mượn kèn, đứa cho cái bec. Chúc hắn mau thành tài để đi thổi đám cưới ít hôm đủ tiền mua cái kèn
.

Lớp học giờ đã đi vào qui củ rất tốt. Có lịch theo dõi tiến độ học cho từng cá nhân, danh sách lớp điều phối cho các buổi học, bài tập được soạn bằng Encore đàng hoàng. Đặc biệt là cuốn giáo trình Saxophone lần đầu tiên được biên soạn in ấn bằng tiếng Việt. Em đang mong tới lúc tổ chức dịp off đầu tiên cho CLB.

Bác yahu nếu thích hôm nào alô đến em cho mượn đĩa mà nghe, khỏi phải down, em khỏi phải up.

Hạng B2
12/5/08
131
5
18
bác ơi, khổ một cái là em đang ở nước ngoài, làm sao mà mua ủng hộ bây giờ, huhuhu

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Chà bác Hà hay quá ta, lão Fernando cũng là tay kèn đấy bác.

Hạng D
24/11/05
3.337
64
48
www.linhperfume.com
linhperfume.com
e giờ cũng vừa mới bắt đầu theo đuổi giấc mơ âm nhạc thủa bé. Nhưng em là hát và sáng tác chứ không chơi nhạc cụ.

Hàng tuần 3 buổi chiều e cũng tới nhà 1 thày giáo và ê a 90 phút. Vào đây thấy topic này vui ghê.

E cũng mới bắt đầu được vài tháng, hôm trước có thử tập ráp với ban nhạc mà phô quá, ngại ghê.

Hạng B2
19/3/07
143
1
18
44
Hanoi-Vietnam
Linhperfume nói:
cruiser nói:
@Linhperfume: Không chơi nhạc cụ thì sáng tác sao bác?:)

dạ, e viết ý bài hát, rùi ráp lời rùi sau đó e làm việc với nhạc sĩ để ra sáng tác ạ.

Em đùa bác thôi :D, chứ mình là dân nghiệp dư, có cảm hứng thì chơi thôi bác. Có súng dùng súng, có dao dùng dao. Cái quan trọng là nuôi dưỡng được tâm hồn.
Thường khi mình chơi nhạc cụ thì viết giai điệu sẽ dễ, và có được giai điệu đẹp bác ah, nếu bác có năng khiếu thì học đi, cũng hay lắm đấy. Để sáng tác thì học Piano là hợp bác ah.

• Like
Reactions: nguyen van phong