Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
Hiện em đang theo học món này, bắt đầu bằng cây Alto. Nếu bác nào muốn cùng tập tành thì có thể alô để cùng lập hội kèn đồng nhé. Ngày xưa cũng ham lắm, đi tìm thầy tìm sách đỏ cả mắt cũng không ra. Bây giờ thì đã dễ hơn rồi. Bác nào có ý định thì phone cho em 0907766208.

Những lúc có thời gian hoặc một mình, ôm cây kèn cũng phê lắm. Âm thanh sax được coi là âm thanh sexy nhất.

Đây là cây hàng của em, chỉ dám chơi hàng etude YAS - 100 vì chơi chưa tới được đẳng prồ:

Còn trong tương lai thì đây là mong ước - cây YAS-62II Alto Saxophone:

Hạng D
24/11/06
3.931
19.097
113
Vietnam
cây này bao nhiêu tiền đó bác. Bác có thể cho em giá tham khảo kèn saxophone luôn. Em thích câyn saxophone loại dài ( hình như là soprano thì phải)

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.233
113
www.phindeli.com
Từ ngày bác học kèn hàng xóm có phàn nàn gì ko vậy bác :D

Khi xưa ở ký túc xá đại học, em ở gần 1 em sinh viên nhạc viện, môn kèn ... Đến khổ

Hạng C
5/12/06
674
14
18
namhx nói:
cây này bao nhiêu tiền đó bác. Bác có thể cho em giá tham khảo kèn saxophone luôn. Em thích câyn saxophone loại dài ( hình như là soprano thì phải)

Nếu bác mua hàng Taiwan, khoảng 5-6tr/cây, nếu lựa khéo vẫn có nhiều cây ngon lành. Soprano có hai loại, loại thẳng (phổ biến hơn) và loại cong hình dạng như Alto ở hình trên nhưng nhỏ hơn chút. Người mới tập thường bắt đầu bằng Alto Sax vì kích thước trung bình, lực ngậm bec trung bình, âm vực phổ biến hơn các loại khác. Sau này khi chơi tốt rồi có thể dễ dàng chơi các cây Soprano hay Tenor, Baritone, Bass vì thế bấm và cách ngậm bec (embouchure) cũng tuơng tự.

Khi chơi đã tốt rồi thì bác có thể tự chọn kèn cho mình. Lúc đó đi sang Mẽo hoặc nhất là bên Anh, Pháp, chọn hẳn một cây kèn pro khoảng 2K đến 4-5K hoặc hơn nữa tuỳ khả năng, nhưng đầu tư một phát cho đáng đồng tiền bát gạo.

Cây kèn cũng quan trọng, nhưng quyết định sound kèn (âm thanh đặc trưng của kèn) lại là bec thổi và dăm kèn (mouthpiece & reed). Một cây kèn Taiwan nhưng nếu gắn bec tốt và kỹ thuật tốt, thì khó mà nói được là kèn xịn hay không xịn.

Hạng D
27/6/08
1.135
22
63
Sax được chia ra rất nhiều loại nhưng về cơ bản gồm các loại sau đây:
-Sopranino saxophones: là loại rất hiếm. Chúng là loại nhỏ nhất trong gia đình Saxophone.Thân kèn thẳng va trông hơi giống với loại kèn Clarinet bằng đồng. Sopraninno la 1 loại nhạc cụ đặc trưng có âm thanh cao chỉ dành cho các nhà biểu diễn chuyên nghiệp.
-Soprano:chiều cao khoảng 65cm, thân thẳng mặc dù vẫn có những đoạn cong(trông giống như loại Alto Saxophones nhỏ).
-Alto:chiều dài khoảng 70cm, là loại phổ biến nhất cho những người mới chơi kèn. Nó hơi nhỏ và nhẹ hơn loại Tenor 1 chút. Hơn nữa trước hết là dể cầm hơn, đó là chưa nói đến giá cả cũng rẻ hơn khi mua hoặc thuê. Những người chơi kèn bắt đầu với Alto đều mong rằng đó sẽ là bàn đạp để họ có thể chuyển sang chơi Tenor sau này. Điều này cũng hợp lí bởi kỹ thuật chạy ngón cho toàn bộ Saxophone về cơ bản là giống nhau. Tuy nhien hầu hết những người này không bao giờ bán cái Alto của họ một khi họ nhận ra công dụng đa năng tuyệt vời của loại nhạc cụ này.
-Tenor:chiều dài khoảng 140cm, nói tóm gọn trong 1 từ... tuyệt vời! Chúng tạo ra những âm thanh tuyệt vời,kỳ ảo và hầu hết những người chơi Sax chuyên nghiệp đều thích thú với âm thanh của Tenor.
-Baritone:chiều dài khoảng 220cm, trông như 1 vật khổng lồ. Chúng đòi hỏi người chơi phải có những kỹ thuật cơ bản nhất định về Sax. Vì vậy nó không phải là loại dành cho những người mới chơi. Baritone còn được miêu tả là "the sexiest sound in the world".
Đa số người chơi thường là Soprano, alto hay tenor thôi. Như Kenny G dùng Soprano là chính.

Hạng B1
14/5/09
87
0
0
TP. HCM
Mình năm nay 44 tuổi có thổi nổi không? Nếu học thì học ở đâu vậy xin chỉ giáo. Bà xã tự học Piano rồi sau đó học Flute ở Nhạc Viện. Mình phải góp ít tiếng ồn cho vui vậy mà.
Lân

Hạng C
5/12/06
674
14
18
bichthuan nói:
Mình năm nay 44 tuổi có thổi nổi không? Nếu học thì học ở đâu vậy xin chỉ giáo. Bà xã tự học Piano rồi sau đó học Flute ở Nhạc Viện. Mình phải góp ít tiếng ồn cho vui vậy mà.
Lân

Không có tuổi nào là muộn bác ạ. Những người học nhạc cụ sau 30 tuổi được gọi là 'Late boomers' (những bông hoa nở muộn), trong đó có em. Rất nhiều người sau khi đã qua cái thời 'Cái gì cũng chơi rồi' mới bắt đầu học chơi nhạc cụ, tức là còn già hơn ae mình.

Nếu bác quan tâm thì sáng T3-5-7 lớp Sax đang học tại Nhà văn hóa Q.Phú Nhuận từ 8.30 đến 10.30, hầu hết là mới bắt đầu học, hầu hết là phải học nhạc lý căn bản từ đầu, nhưng người nào cũng có chung một mẫu số: lỡ đam mê âm thanh sax và những đường cong đầy mỹ thuật của cây kèn. Mấy tuần nay đều có người mới tham gia, nay đã xấp xỉ chục người, rất vui. Có những người bằng tuổi bác, có người đã ngũ tuần. Nếu bác quan tâm thì alô cho em nhé.