Ông bạn già của tôi mới tậu con lexus 350 đời 2007, giá chỉ có gần 120.000 usd ! Tôi xem trong catalog thì thời gian để xe đạt từ 0-100km/h là 9,1 giây, trong khi đó thời gian để xe đạt từ 70-100km/h lại tới 8,5. Sao kỳ vậy các bác. Tôi tưởng thời gian đạt từ 70 lên đến 100km/h sẽ ngắn hơn rất nhiều chứ. Bác nào am tường về chuyên đề này chia sẻ với nhé. Cảm ơn các bác nhiều.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
RE: Có cần nhiều thời gian đến vậy không?

em chỉ nghĩ đơn giản là gia tốc của xe không phải là hằng số, cụ thể là ở tốc độ càng cao thì gia tốc càng giảm. Gia tốc bằng 0 khi đạt đến tốc độ tối đa của xe.

Chẳng hạn như để đạt tốc độ từ 0-30km/h chỉ cần có 2s, nhưng từ 70-100km/h thì cần t/gian lâu hơn, điều này cũng hợp lý thôi - tuy nhiên em không giải thích được [8|]

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

Trích đoạn: vndnguyen

em chỉ nghĩ đơn giản là gia tốc của xe không phải là hằng số, cụ thể là ở tốc độ càng cao thì gia tốc càng giảm. Gia tốc bằng 0 khi đạt đến tốc độ tối đa của xe.

Chẳng hạn như để đạt tốc độ từ 0-30km/h chỉ cần có 2s, nhưng từ 70-100km/h thì cần t/gian lâu hơn, điều này cũng hợp lý thôi - tuy nhiên em không giải thích được [8|]
bác có học về chuyên toán ý nhỉ, lâu lắm em mới được nghe về mấy từ chiên môn như vậy. Vụ xe sụt thì em cũng ko hiểu và ko thể lý giải được mà lại ko phải xe của mình nên cũng ko hào hứng lém. mời các chiên gia bình luận giải đáp

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

Bác Cọp Châu Á có đọc lộn không vậy? Em thấy nghi quá. Bình thường để đó gia tốc cho xe thường ( không phải siêu xe, không phải xe để đua tốc độ), người ta thường dùng thời gian tăng tốc từ 0-100km/h, thời gian để đi hết 1/4 mile

O.S.P.D
4/12/06
701
23
63
Hà nội

Lục lọi lại tý kiến thức, em nghĩ rằng nếu một vật đang chuyển động có quán tính càng lớn thì lực tác dụng tương hỗ để đạt tới vận tốc tối đa càng nhỏ, như vậy từ 70km/h đến 100 km/h gần bằng từ 0 đến 100km/h thì chắc là in nhầm.
@vndnguyen: Em nghĩ gia tốc bằng 0 khi vận tốc bằng 0 bác ạ;)

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

8.5 giây là lẹ đó Bác. Theo em thì hơn chục giây thì hợp lý hơn. Vì sao?
Vì nó áp dụng cho người lái mà, phải suy nghĩ xem có nên phóng tới 100 hay không? Đường có *** hay không??:D

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

@nguyen: Em nhớ không nhầm thì gia tốc là đại lượng đặc trưng cho sự thay đổi của vận tốc theo thời gian (a = v/t), nên nó không bằng 0 khi một trong 2 đại lượng kia khác 0. Nếu nhầm thì nhờ cao thủ khác chỉnh hộ vì lâu quá lục nghề rồi:D

Còn việc từ 0-70km/h mất 0.6giây, còn từ 70-100km/h mất 8.5 giây thì em nghĩ có chút nhầm lẫn thì phải.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Em nghĩ gia tốc bằng 0 khi vận tốc bằng 0 bác ạ
gia tốc là đại lượng đặc trưng cho sự thay đổi của vận tốc theo thời gian (a = v/t)

@ ltvbach, dawn: em nghĩ 2 bác chỉ nói gần đúng thôi chứ chưa hoàn toàn chính xác (sorry nếu câu này của em cũng chưa chính xác :D)

theo em chính xác phải như câu của bác dawn: "gia tốc là đại lượng đặc trưng cho sự thay đổi của vận tốc theo thời gian", nếu viết ra công thức thì phải là:

a = lim(∆v/∆t) khi ∆t -> 0
a = dv/dt (lấy vi phân của hàm vận tốc theo thời gian)

Như vậy bác nói gia tốc bằng 0 khi vận tốc bằng 0 chỉ là trường hợp riêng thôi, và chỉ đúng khi xe đứng yên, chứ nếu xét thời điểm xe bắt đầu tăng tốc từ vận tốc 0 thì khi đó gia tốc cũng đã khác 0 rồi. Tổng quát hơn phải là "gia tốc bằng 0 khi vận tốc không đổi", bởi vậy em mới nói ở trên là "gia tốc bằng 0 khi đạt đến tốc độ tối đa của xe". Vì khi đó thì xe không tăng tốc được nữa, nghĩa là vận tốc không đổi (nếu vẫn giữ nguyên chân ga)

O.S.P.D
4/12/06
701
23
63
Hà nội

Thôi vật một tý lý vậy:D
Bác Vndnguyen ơi, thông thường nếu tính gia tốc, người ta tính gia tốc trung bình, nghĩa là vận tốc thay đổi (để đánh giá xe tăng tốc hay giảm tốc) trong một khỏang thời gian xét cái này chính là bản chất của gia tốc: Mô tả chuyển động. Còn trong trường hợp như bác nói thì đó là gia tốc tức thời, tại thời điểm nào đó với vận tốc không thay đổi thì gia tốc tức thời của xe bằng 0 (Xe giữ nguyên tốc độ), còn gia tốc của xe không thể bằng 0 được:D

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

@ ltvbach: gia tốc hay vận tốc gì cũng đều có cả 2 giá trị - trung bình và tức thời, tùy theo nhu cầu mà mình sử dụng thôi bác ạ. Vì câu hỏi của bác asiantiger liên quan đến vấn đề gia tốc không phải là hằng số nên em mới lấy giá trị tức thời để giải thích.

Trong công thức ở trên a = ∆v/∆t = (v2-v1)/(t2-t1), nếu bác cho ∆t -> 0 (khoảng vài ms hoặc dưới 1s chẳng hạn) thì sẽ có giá trị tức thời của gia tốc, còn nếu bác tăng giá trị của ∆t lên lớn lớn chút (vài chục s hoặc vài phút) thì sẽ có giá trị trung bình thôi.

Cũng trong công thức đó, gia tốc a=0 khi và chỉ khi (v2-v1)=0, tức là v2=v1, nghĩa là vận tốc không đổi, có nghĩa là xe chuyển động đều.