Hạng B2
19/6/19
219
356
66
39
Quận 1 đã chính thức ngưng hoạt động kd các bars pubs, karaoke, từ hôm nay. Em kg ngờ là covid nó có sức tàn phá đến vậy, một phần so truyền thông push khiến dân tình hoảng loạn và sự bùng phát của internet, social media là tác nhân kg nhỏ dẫn đến tình trạng như bây giờ. Chứ dịch sars 2003 có ảnh hưởng trầm trọng và tê liệt cả nền kinh tế như covid19 đâu.
Vậy bác không làm cho lĩnh vực bị ảnh hưởng trực tiếp như du lịch và liên quan, giáo dục, giao thông, nhà hàng, bar Như em làm lĩnh vực liên quan du lịch thì thấy rất kinh khủng khiếp. Sau đó là tác động gián tiếp gần, thiếu nguồn nguyên liệu trung quốc. Và tác động gián tiếp xa khi dịch kéo đủ dài, như cầu nội địa và ngoại địa giảm do thất nghiệp, hạn chế đi lại doanh nghiệp phá sản. Càng xa hơn là tiền khôgn lưu thông được , tài chính bị tắc, khủng hoảng.
Tóm lại truyền thông chỉ đưa sự việc đi xa nếu bên trong nó thấy ghê. Chứ kinh tế vẫn ổn, cây vẫn khỏe, rễ cắm sâu thi gió truyền thông sao thổi nổi.

Hạng D
19/3/17
1.364
4.005
113
Sắp tới nhiều người sẽ thất nghiệp, nhiều doanh nghiệp sẽ thất thu thậm chí sẽ phá sản . Nhà nước tốn khá nhiều tiền để chi dập dịch, không những thế còn thất thu từ thuế( đặt biệt là thuế từ dầu thô do đã giảm 50%). Ai còn tiền,hay tâm trạng đi ôm đất nữa?

Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Quận 1 đã chính thức ngưng hoạt động kd các bars pubs, karaoke, từ hôm nay. Em kg ngờ là covid nó có sức tàn phá đến vậy, một phần so truyền thông push khiến dân tình hoảng loạn và sự bùng phát của internet, social media là tác nhân kg nhỏ dẫn đến tình trạng như bây giờ. Chứ dịch sars 2003 có ảnh hưởng trầm trọng và tê liệt cả nền kinh tế như covid19 đâu.
Sar 2003 nó ko lan mạnh rộng như cái này, điều nữa thời đó internet chưa phát triển. Chứ sar 2003 nó lan và lây như bây giò sẽ thấy, 2003 nền kt cũng chưa hội nhập sâu rộng, thời đó các tỉnh ven biển chưa pt du lịch và xác định du lịch là kt mũi nhọn, nền kt lúc đó chưa lớn như bây giờ. Điển hình 1997-1999 khủng hoảng kinh tế tiền tệ tại châu á, những nền kt lớn như Thái, Hk, hàn v.v... bị ảnh hưởng rất nặng. Vn thời đó chỉ là nền kt nhỏ so với bây giờ nên ít ảnh hưởng. Nhìn qua EU, Mỹ thì hiểu cái dịch nàt nó hơn sar 2003 nhiều. Truyền thông ko buff thì giờ số ng nhiễm ở vn cao hơn nhiều, ko buff thì ko ai mà biết mính bị gì đi cách ly hay tìm ra ai đã tiếp xúc với F0 F1 v.v.... Bạn tui nói 2 tháng nữa ko xong thì đóng cửa, anh tui buôn bán ế 3 tháng nay, du lịch, ks v.v... thì xác định ế

• Like
Reactions: thuto1 and microlhq
Hạng C
13/2/14
657
2.039
93
Thế thì hơi lo. Hy vọng lãi suất không tăng bác ạ. VÀ thu nhập bác không bị giảm theo dịch
Khi vay đã tính lãi cho 3 năm rồi nên Ko lo phần lãi a. Chỉ sợ nó Ko tăng thì lỗ 3 năm lãi. Mà tiền mất giá mà phải Ko a

Hạng B2
19/6/19
219
356
66
39
Khi vay đã tính lãi cho 3 năm rồi nên Ko lo phần lãi a. Chỉ sợ nó Ko tăng thì lỗ 3 năm lãi. Mà tiền mất giá mà phải Ko a
Lãi suất nó thả nổi chứ bác, hay bác vay là lãi suất cố định cho 3 năm. Còn bác tính trả lãi vay là có tính vào thu nhập hàng tháng không ví dụ lương, cho thuê nhà. Bác mới tính phần lãi còn tiền gốc thì sao.

Hạng C
13/2/14
657
2.039
93
Em tính phần lãi. Còn gốc thì bán đất để trả lãi ấy