Hạng B2
21/6/17
113
23
18
33
Em thấy mở cửa kính chừng 5cm ngủ là tốt nhất, không nóng, không hao xăng, không bị nất cắp

Hạng B2
8/1/08
368
168
43
Saigon
Ở đây e nhờ bác Nguyễn 126 nói về áp lực CO mà bác ấy nói > 20 lần vì như xe của e có thêm O2 trong xe có còn hiệu quả khi sử dụng ko ?
Xin lỗi các bạn mình trả lời hơi chậm, mình nói về ái lực của CO và hồng cầu so với O2 (oxy), tức là mức độ kết hợp với hồng cầu, độ bền của CO gấp 20 lần so với O2. Do đó CO sẽ chiếm chỗ của O2, dẫn đến thiếu Oxy.
Nói nôm na: Hồng cầu là xe vận chuyển oxy cho các cơ quan và tế bào, quan trọng nhất là tim và não. O2 thì như thằng con nít 12-13 tuổi còn ông CO như võ sĩ sumo. CO vừa to vừa mạnh thì làm sao thằng nhóc kia tranh nổi, cho dù có một đám nhóc. Và các bác cũng nên biết thêm O2 ờ trong không khí thì chỉ chiếm 20% thể tích thôi, tức là trong 5 lít khí trời các bạn hít vào chỉ có 1 lít là O2 thôi. Ngược lại không phải thở 100% O2 là tốt, vì sẽ dẫn đến các rối loạn chuyển hóa trong cơ thể.
Tóm lại: Không bao giờ ngủ trong xe mà mở máy lạnh. Chỉ chạy máy xe khi ở ngoài không gian thoáng khí. Ở VN thường các bác có nhà phố có tầng hầm hoặc garage lẻ, không nên nổ máy trong nhà trong thời gian lâu

Chỉnh sửa cuối: