Tập Lái
14/10/16
5
9
4
43
Mình đã từng cho bạn mình mượn tiền mua suất TĐC 10 năm trước, vì lúc đó tiền rất khó kiếm nên biết là rắc rối nhưng vẫn mua để giải quyết chố ở. Chính xác đó là khu TĐC An Sương Q12.
Khi mua thì cũng đi ra công chứng hợp đồng UQ các thứ, nhưng mỗi lần bên cty chủ dự án y/c bổ sung cái gì, ngay cả CMND người chủ cũ thì y như là phải ròng rã tìm người đó. Mà người ta đâu ở 1 chỗ đâu, điện thoại thì cũng ko dùng 1 số. Mỗi lần gặp là phải xìa tiền họ mới giúp....
Tóm lại, ôm cái của nợ này vào thì tâm trí nó cứ lo lắng mãi, chẳng yên lòng để làm việc,
Pháp luật VN thì đâu có rõ ràng, liên quan vụ TĐC thì thay đổi liên tục. Vậy thử hỏi dại gì bây giờ đi mua nhà loại này?
Ấy vậy mà em vẫn thấy giao dịch ầm ầm, giá thổi tung trời với lời khẳng định là không phải lo lắng gì các bác ạ. Em mà có mua chắc phải kết nghĩa anh em với chủ nhà để có việc thì gọi cho dễ các bác nhỉ. Ngoài TĐC thì còn có mua nhà xã hội kiểu như BCA, Thủ Thiên Sky,...cũng ná ná giống nhau các thủ tục như vậy và cũng sốt chẳng khác gì nhà thương mại đâu.

• Like
Reactions: Tiger7x
Tập Lái
22/4/14
32
453
53
Ấy vậy mà em vẫn thấy giao dịch ầm ầm, giá thổi tung trời với lời khẳng định là không phải lo lắng gì các bác ạ. Em mà có mua chắc phải kết nghĩa anh em với chủ nhà để có việc thì gọi cho dễ các bác nhỉ. Ngoài TĐC thì còn có mua nhà xã hội kiểu như BCA, Thủ Thiên Sky,...cũng ná ná giống nhau các thủ tục như vậy và cũng sốt chẳng khác gì nhà thương mại đâu.
- Đúng là suất TĐC ĐK và suất XH bên BCA đang giao dịch ầm ầm theo kiểu UQ+ Di chúc. Bên BCA suất nhà XH cũng 1,9ty/căn 2PN 68m2,thiết bị rất bình dân,còn kém cả ĐK là không có tủ bếp trên, ổ điện thiếu,không đi sẵn dây ống máy lạnh các phòng, vách hai bên lối đi sơn nước ( ĐK ốp gạch ngang đầu người) nên nhiều chỗ tường lem nhem dơ bẩn, thiết bị VS lỏng lẻo, đậu xe ngoài trời còn phải giành nhau...,chỉ hơn là lối đi hành lang rộng.
- Mua kiểu UQ không cách nào tránh hết rủi ro. Vì UQ có thể vô hiệu bất cứ khi nào nếu bên UQ hủy ngang hoặc mất năng lực hành vi hoặc chết. Di chúc cũng vậy- Di chúc là di nguyện của cá nhân, không bị can thiệp bởi bất cứ người khác. Người lập di chúc có toàn quyền hủy hay sửa di chúc bất cư khi nào họ muốn kể cả ngay khi vừa lập xong. Thế cho nên mua kiểu này chỉ còn trông vào may rủi và sự tử tế của người bán. Có hai giao dịch mà tôi biết. Bên BCA có chị kia mua suất nội bộ gần một năm bằng UQ. Vừa rồi muốn bán, nhưng bên mua không chịu kí UQ nối thế là phải nhờ đến chủ cũ. Lúc này chủ cũ không chịu làm lại và buộc phải chung chi... Vụ thứ 2 là bên TĐC ĐK. Bạn tôi mua lại suất TĐC từ một vợ chồng cò nhà. Bên bán có HĐ UQ với chủ ban đầu, được UQ nối cho bạn tôi. Khi ra công chứng kí và giao tiền họ không chịu nhận chuyển khoản,nhất định đòi tiền mặt. Bạn tôi thì muốn có bằng chứng giao nhận tiền qua bank đề phòng tranh chấp về sau. Cuối cùng thì phải nhượng bộ họ giao tiền mặt tại ACB nhưng họ cũng không chịu cho vô tài khoản của họ tại ACB (mặc dù họ có) mà vác nguyên cục tiền hơn 2 tỷ qua VCB ngay bên cạnh nộp vào. Một điều rõ ràng là họ muốn xóa hết dấu vết của giao dịch. Thấy bất thường nhưng muốn mua nhà giá phải chăng + nhu cầu chỗ ở nên nhiều người vẫn liều luôn

Hạng B2
12/9/15
434
574
93
Chít rồi, zậy là đầu tư bằng niềm tin hả?
Em chại, haha :D:D:p
CÁI empire cũng bằng niềm tin kìa bác, 2020 đấy. giờ còn slot nào mua ko . Mấy ông CDT mới lên hay bị soi, dìm nước . còn mấy ông nó đưa cái tờ Giấy " Lộn " tới 2020 rồi hẵn hay, ko tin có mà cạp giấy " lộn" ăn .

• Like
Reactions: Sydney2015
Tập Lái
6/9/16
3
351
48
CÁI empire cũng bằng niềm tin kìa bác, 2020 đấy. giờ còn slot nào mua ko . Mấy ông CDT mới lên hay bị soi, dìm nước . còn mấy ông nó đưa cái tờ Giấy " Lộn " tới 2020 rồi hẵn hay, ko tin có mà cạp giấy " lộn" ăn .
Túm lại, thách thức cũng là cơ hội. Mua nhà trên giấy trả từ từ thì rủi ro nhưng được cái là cơ hội cho những người ít tiền mà muốn vài năm sau có khoảng vài căn hộ trong tay, là cơ hội để tạo dựng tài sản. Tới một ngày đẹp trời đất nước ta thoát khỏi thiên đường, luật quy định chủ đầu tư xây xong ngon lành mới bán rồi trả tiền cái rụp thì rồi đời có đẹp như mơ?! :)

• Like
Reactions: Mexi
Hạng B2
5/4/16
110
328
63
44
bác đừng nhắc ông The Sun nữa . dài cổ đấy . :confused:
Chẳng dài đâu bác, ngoảnh đi ngoảnh lại là hết một năm bà con nô nức nhận nhà sửa sang và chuyển vô ở ầm ầm. Được cái nó là chung cư thương mại ngoài vướng chủ đầu tư ra thì không vướng ai hết, tiện ích này nọ chắc là sẽ hơn mấy ông TĐC ;)

• Like
Reactions: saigon1969
Hạng B2
12/9/15
434
574
93
Túm lại, thách thức cũng là cơ hội. Mua nhà trên giấy trả từ từ thì rủi ro nhưng được cái là cơ hội cho những người ít tiền mà muốn vài năm sau có khoảng vài căn hộ trong tay, là cơ hội để tạo dựng tài sản. Tới một ngày đẹp trời đất nước ta thoát khỏi thiên đường, luật quy định chủ đầu tư xây xong ngon lành mới bán rồi trả tiền cái rụp thì rồi đời có đẹp như mơ?! :)
vậy ko phải là đầu từ bằng niềm tin à.