Hạng B2
13/3/15
222
370
63
40
E đã làm cho e spark lạnh hơn xưa rất nhiều và quan trọng có làm mới cảm nhận thực tế chứ đừng đoán mò ...wa ngon với 70 ngàn ....

• Like
Reactions: NissanEL
Hạng B2
26/12/15
134
98
38
Mình cũng vừa bọc, cảm giác mát nhanh hơn chút thật. Về nguyên lý thì ko biết.

• Like
Reactions: NissanEL
Hạng B2
6/5/11
173
148
43
Vâng. Em chỉ góp ý trong khả năng hiểu biết của em thôi. Còn tin hay không là tùy bác nhé.

Thêm 1 ý nữa mà chưa kịp nói: Gas lạnh sau khi từ dàn lạnh chạy qua van tiết lưu bắt buộc phải là dạng khí. Khí này sẽ đi vào máy nén để chuyển thành dạng lỏng.
Nếu đường gas này có lẫn các hạt dạng lỏng do bay hơi không hoàn toàn thì sẽ làm hại đến block nén. Về lâu dài cái block nén sẽ tiêu. (Máy nén chỉ nén dạng khí thôi nhé, không nén chất lỏng được đâu)
Các bác bọc cái ống lại làm giảm nhiệt độ, tạo điều kiện hình thành giọt sương, điều này không tốt tí nào.
Về lý thuyết là vậy, tuy nhiên gas lạnh dùng trong xe ô tô là loại R134a, và có nhiệt độ sôi ts= -26,3 độ C, vì vậy dù có bọc cách nhiệt ống hồi gas này có tốt đến mấy đi nữa thì cũng không thể làm ngưng tụ R134a thành dạng lỏng được trong điều kiện của khoang máy có nhiệt độ khoảng 70-80 độ C

Hạng B2
4/7/11
110
14
18
Về lý thuyết thì đúng là bọc lại sẽ tăng hiệu suất làm lạnh, tuy nhiên khi bọc sẽ có tình trạng đọng nước, làm ống nhôm nhanh bị ô xy hoá, tức lợi bất cập hại.

Hạng C
21/6/15
987
797
93
64
Về lý thuyết thì đúng là bọc lại sẽ tăng hiệu suất làm lạnh, tuy nhiên khi bọc sẽ có tình trạng đọng nước, làm ống nhôm nhanh bị ô xy hoá, tức lợi bất cập hại.
đã bọc rồi thì chỗ ống được bọc ko còn tiếp xúc với ko khí nữa thì lấy đâu ra hơi nước mà đọng, khi bọc thử mình cũng lo lắng điều này nên chừa ra một đoạn ko bọc để so sánh, khi chạy thử về thì tháo chổ bọc ra tất khô , chỗ ko bọc thì mới đọng nước

• Like
Reactions: Linh74
Hạng B1
17/10/12
77
28
18
vậy túm lại là có nên bọc ko các bác? xe e thì chạy buổi trưa nắng thấy nó vẫn lạnh bình thường

Hạng B2
13/3/15
222
370
63
40
Nói chung theo mình đã nói làm xong cảm nhận cái mới rồi mới nói được chứ ko làm bàn tán làm gì mình chạy 3 năm 2 đời xe từ matiz lên spark có thấy hư hỏng gì đâu

Tập Lái
27/8/20
33
42
18
44
Sau 7 năm bọc mấy cái ống, tới giờ xe còn ổn không mấy anh ơi?

Em mới mua đồ, tính cuối tuần rảnh lấy ra bọc, mà vừa đọc xong bên hội Ford Escape mấy ổng cười mỉa mại vụ bọc này quá (thấy có up cái clup ống mục hết trơn)
Có nên bọc cách nhiệt đường hồi gas máy lạnh