Tập Lái
16/7/20
46
36
18
Có nên chờ Mazda CX-5 2021 rồi mua luôn thay vì mua CX-5 hiện tại?

Chào các bạn,

Mình đang có ý định mua CX 5 mới nhưng mà đang lăn tăn là nên mua liền hay đợi bản facelift 2021 dự kiến trong năm nay để tận hưởng thêm các tính năng mới.

Năm ngoái, bản facelift 2020 ra mắt tháng 7/2019 nhưng năm nay lại chưa nghe thấy gì trong khi CR-V lắp ráp nội địa chuẩn bị ra mắt rồi. Dự kiến sẽ có nhiều tính năng mới cạnh tranh với CX 5.

Mình tìm thông tin nước ngoài thì nói khoảng mùa thu 2020 mới có bản mới. Ko biết Việt Nam mình thì sao?

Mình ko có kinh nghiệm nên bạn nào có kinh nghiệm về chu kỳ ra xe mới thì chia sẻ để mình lên kế hoạch. Mình cũng hẳn là cần gấp lắm. Nếu đợi thêm vài tháng cũng ko sao.

Cảm ơn các bạn!

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi có nên chờ Mazda CX-5 2021 rồi mua luôn thay vì mua CX-5 hiện tại?

Ưu điểm Mazda CX-5 2021​

Mazda CX-5 2021 có thiết kế mới đẹp và hiện đại hơn so với phiên bản cũ. Trang bị ngoại thất hấp dẫn với: đèn trước LED, chức năng cân bằng góc chiếu, đèn pha tự động, đèn LED chạy ban ngày, đèn sương mù LED, đèn hậu LED.

Mazda CX-5 2021 sở hữu cảm biến gạt mưa tự động, lazang hợp kim thể thao 19 inch, cụm ống xả kép. Ngoài ra nội thất CX-5 còn được trang bị ghế xe bọc da, ghế lái chỉnh điện và nhớ vị trí ghế, hàng ghế sau điều chỉnh độ ngả lưng ghế. Vô-lăng được bọc da, tích hợp điều chỉnh âm thanh, điện thoại rảnh tay, điều khiển hành trình. Khởi động bằng nút bấm và chìa khoá thông minh.

Trên xe có hệ thống giải trí DVD, màn hình 7 inch, điều khiển Mazda Connect, kết nối AUX/USB/Bluetooth, định vị dẫn đường GPS. Điều hoà tự động, cửa gió cho hàng ghế sau. Cửa sổ trời chỉnh điện, gương chiếu hậu chống chói. Ghế phụ trước chỉnh điện, nhớ vị trí ghế lái, màn hình HUD, âm thanh BOSE 10 loa (trên hai bản 2.5AT).

Về trang bị an toàn, Mazda CX-5 sở hữu phanh ABS, EBD, BA, cân bằng điện tử DSC, khởi hành ngang dốc HLA, chống trượt TCS. Hệ thống điều khiển hành trình và ga tự động. Phanh tay điện tử & chức năng giữ phanh tự động. Khoá cửa tự động khi vận hành. Camera lùi, cảm biến đỗ xe trước – sau. Hệ thống 6 túi khí an toàn. Đèn tương thích thông minh, cảnh báo điểm mù, cảnh báo chệch làn đường, hỗ trợ giữ làn đường, cảnh báo phương tiện cắt ngang khi lùi (2.5AT).

Ưu điểm Mazda CX-5 2021

Nhược điểm Mazda CX-5 2021​

Mazda CX-5 chỉ có khả năng chứa đồ với khoang hành lý chỉ có dung tích 875 lít, hơi nhỏ hơn so với các dòng xe khác cùng phân khúc. Kể cả khi gập hàng ghế sau lại, khoang hành lý cũng chỉ có dung tích khoảng 1.688 lít, khá nhỏ khi đa số các mẫu xe khác đều có khoang hành lý với dung tích tối đa từ 1.982 lít trở lên.

Tùy chọn động cơ duy nhất của CX-5 là động cơ Skyactiv-G 2.5 lít 4 xi-lanh thẳng hàng, cho công suất tối đa 185 mã lực và mô-men xoắn cực đại 252 Nm. Dù đi cùng công nghệ ngắt xi-lanh tiên tiến và những lời hứa từ nhà sản xuất sẽ có thêm động cơ Diesel thì đây vẫn là một nhược điểm của Mazda CX-5.

Màn hình giải trí thông tin 7 inch trên bảng táp-lô được trang bị trên gần như tất cả các phiên bản của mẫu crossover CX-5. Điều này khiến những người ngồi trên xe khá nhàm chán và trông hơi trẻ con. Hệ thống giải trí trên xe có thể sẽ tốt hơn nếu nó có các kết nối Android Auto, Apple Carplay và Wi-Fi hotspot.

Ngoài ra, CX-5 còn có một số nhược điểm như chưa trang bị lẫy chuyển số trên vô-lăng, sức mạnh vận hành động cơ 2.0L vừa đủ sử dụng, độ ồn được cải thiện nhưng vẫn có tiếng ồn từ lốp xe vào cabin (cải thiện bằng cách thay lốp), đồ nhựa trong xe ọp ẹp, chất lượng chưa tương xứng.

Giá bán Mazda CX-5 2021

Giá bán Mazda CX-5 2021​

Hiện nay, giá bán Mazda CX-5 2021 được niêm yết như sau:
  • 2.0 Deluxe - 839 triệu.
  • 2.0 Luxury - 849 triệu.
  • 2.5 Signature Luxury - 889 triệu.
  • 2.0 Premium - 909 triệu.
  • 2.5 Signature Premium 2WD - 999 triệu.
  • 2.5 Signature Premium AWD - 1 tỷ 059 triệu.

Có nên chờ Mazda CX-5 2021 rồi mua luôn thay vì mua CX-5 2020?

Tất nhiên nếu tài chính cho phép thì Mazda CX-5 2021 vẫn là sự lựa chọn tối ưu hơn với thiết kế đẹp hơn, tinh tế hơn và nhiều trang bị hơn phiên bản 2020.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: tktung
Tập Lái
6/7/20
25
22
0
41
Thực ra bản facelift cũng ra ngẫu nhiên chứ ko hẳn chu kỳ gì đâu cụ và hầu như thông tin là mù mịt để tránh tình trạng chờ gây nên tồn kho, có điều mình thấy thế này tháng 6,7 CX5 giảm kinh khủng, giảm tới mức có thể là cao nhất từ giờ nên có thể là cách để đẩy hàng tồn dọn kho đón bản 2021. suy nghĩ cá nhân, ai rãnh đọc vui đừng ném đá tội em

• Like
Reactions: WandererVN
Tập Lái
16/7/20
46
36
18
Thực ra bản facelift cũng ra ngẫu nhiên chứ ko hẳn chu kỳ gì đâu cụ và hầu như thông tin là mù mịt để tránh tình trạng chờ gây nên tồn kho, có điều mình thấy thế này tháng 6,7 CX5 giảm kinh khủng, giảm tới mức có thể là cao nhất từ giờ nên có thể là cách để đẩy hàng tồn dọn kho đón bản 2021. suy nghĩ cá nhân, ai rãnh đọc vui đừng ném đá tội em

Cảm ơn bạn!
Mình cũng có suy nghĩ là CX5 sẽ ra bản facelift trong thời gian không xa vì hiện tại các dòng xe cạnh tranh đều đang có nhiều động thái cạnh tranh. Mazda cũng được nhận xét là chịu khó thay đổi nên hi vọng bản mới ra sẽ có nhiều tính năng mới và khắc phục các nhược điểm. Các hãng xe cạnh tranh nhau thì người tiêu dùng được hưởng lợi.
Chắc mình chờ thêm thời gian nữa xem thế nào.

Tập Lái
6/7/20
25
22
0
41
Cảm ơn bạn!
Mình cũng có suy nghĩ là CX5 sẽ ra bản facelift trong thời gian không xa vì hiện tại các dòng xe cạnh tranh đều đang có nhiều động thái cạnh tranh. Mazda cũng được nhận xét là chịu khó thay đổi nên hi vọng bản mới ra sẽ có nhiều tính năng mới và khắc phục các nhược điểm. Các hãng xe cạnh tranh nhau thì người tiêu dùng được hưởng lợi.
Chắc mình chờ thêm thời gian nữa xem thế nào.
E mới trải nghiệm lái bản 2.0 Pre 2020, có ít đánh giá gửi cụ:
-Cảm giác lái: khá ổn, chạy 120km/h tay lái khá đằm chắt, ko rung lắc (nhờ hệ thống GVC)
  • Cách âm: Chắc chắn ko bằng Tucson nhưng cá nhân mình nghĩ vậy cũng ok rồi, nếu có đk thay 4 lốp Michelin thì mình nghĩ sẽ khắc phục đc vụ ồn từ lốp vào khoang cabin
  • Option: có thể nói là tuyệt vời
Khuyết điểm( ý kiến cá nhân):
Mùi da hôi quá (cả 2 lần lái thử về đều bị đau đầu)

Tập Lái
16/7/20
46
36
18
E mới trải nghiệm lái bản 2.0 Pre 2020, có ít đánh giá gửi cụ:
-Cảm giác lái: khá ổn, chạy 120km/h tay lái khá đằm chắt, ko rung lắc (nhờ hệ thống GVC)
  • Cách âm: Chắc chắn ko bằng Tucson nhưng cá nhân mình nghĩ vậy cũng ok rồi, nếu có đk thay 4 lốp Michelin thì mình nghĩ sẽ khắc phục đc vụ ồn từ lốp vào khoang cabin
  • Option: có thể nói là tuyệt vời
Khuyết điểm( ý kiến cá nhân):
Mùi da hôi quá (cả 2 lần lái thử về đều bị đau đầu)

Cảm ơn bác nhé!
Vụ mùi hôi cũng là một vấn đề nan giải nữa.
Mình cũng nhạy cảm với mùi nên nếu hôi quá chắc bỏ qua.
Để hết dịch thì mình chạy ra showroom đăng ký lái thử xem sao.

Tập Lái
6/7/20
25
22
0
41
Cảm ơn bác nhé!
Vụ mùi hôi cũng là một vấn đề nan giải nữa.
Mình cũng nhạy cảm với mùi nên nếu hôi quá chắc bỏ qua.
Để hết dịch thì mình chạy ra showroom đăng ký lái thử xem sao.
thật sự là khuyết điểm, mình lái thử 1 số mẫu của hyundai đều ổn, ko có mùi da gây đau đầu như cx5 nên cũng đang phân vân liệu có nên chuyển hướng từ cx5-tucson hay ko. mà qua dịch rồi tính

• Like
Tập Lái
16/7/20
46
36
18
thật sự là khuyết điểm, mình lái thử 1 số mẫu của hyundai đều ổn, ko có mùi da gây đau đầu như cx5 nên cũng đang phân vân liệu có nên chuyển hướng từ cx5-tucson hay ko. mà qua dịch rồi tính

Nhiều người cũng khuyên tucson nhưng nghe nói tucson chuẩn bị ra mẫu mới nên định chờ luôn xem sao.

Tập Lái
6/7/20
25
22
0
41
Nhiều người cũng khuyên tucson nhưng nghe nói tucson chuẩn bị ra mẫu mới nên định chờ luôn xem sao.
tucson 2021? ra mắt ở các thị trường khác chứ VN chưa đâu. Lý do: 1- bản Facelit mới ra mắt đang có doanh số tốt. 2- ra mắt 2021 sẽ gây tồn kho bản facelit đang bán. nên chắc chắn TC ko mang nó về VN sớm đâu

• Like
Hạng B2
24/3/19
232
366
66
Hanoi
Có facelift tí nào đâu bác. Chỉ là thêm cái lip bô, thay mâm cx8 và hết. Về option thêm đủ iactivesense. Gọi 6.5 cho mới thôi.

Nếu cx5 ra bản mới thì các bác yên tâm 1 điều là không bao giờ Vietnam đi trước TG. Bác cứ chờ Mazda ra mắt bản mới ở Mỹ rồi nhanh thì 6 tháng sau có mặt.

Trong khi Mazda tuyên bố hồi lâu là sẽ không có mẫu xe nào mới cho đến 2023. Vòng đời cx5 được cho là sẽ đến 2023.

Nghe nói mazda vừa dki tên cx50 ở châu Âu. Có thể 2021 sẽ có cx50 ra đời hoặc đơn giản là tên dki dự phòng, đề phòng bị đặt mất.