Hạng B1
20/5/15
51
235
33
Tôi nhấn mạnh là phát âm! Ngôn ngữ mà phát âm sai thì ai hiểu? Trẻ em tiểu học lại càng cần học phát âm cho đúng. Khi lớn cấp 2 và 3 mới chúng trọng ngữ pháp. Đừng tưởng rằng bắng tiếng anh như gió kiểu tiếng bồi là giỏi ngoại ngữ. Cũng đã có nhiều em học trường quốc tế ở việt nam khi đi du học làm bài lại bị sửa rất nhiều vì viết sai quá. Do đó không thể xem cái này năng) hơn cái kia mà cần cả 2. Tuy nhiên còn bé thì tập trung phát âm chuẩn trước đã. Cũng giống như con nít mới học tiếng Việt thôi, toàn là phát âm theo chứ có biết viết đâu. Lúc này mà cho nó học đúng ngay cô thầy bị ngọng thì ...như là Hà Lam Linh!
Theo em được tư vấn tại trường thì sẽ có 8 tiết/tuần học với giáo viên bản ngữ chứ không phải gv VN, chỉ có trợ giảng là người VN thôi. Thế nên vấn đề phát âm sai như a lo ngại em thấy ko phải là vấn đề lớn lắm. Em chỉ băn khoăn cái chương trình của EMG có ổn không, hay là nó tự soạn rồi cóp nhặt linh tinh ở trên mạng để thí điểm ?

Hạng D
21/8/14
1.193
29.090
113
Theo em được tư vấn tại trường thì sẽ có 8 tiết/tuần học với giáo viên bản ngữ chứ không phải gv VN, chỉ có trợ giảng là người VN thôi. Thế nên vấn đề phát âm sai như a lo ngại em thấy ko phải là vấn đề lớn lắm. Em chỉ băn khoăn cái chương trình của EMG có ổn không, hay là nó tự soạn rồi cóp nhặt linh tinh ở trên mạng để thí điểm ?
chương trình của sở GDĐT TP. Thấy khá ổn. Con mình mới học xong lớp 1. Nhiều lợi điểm
1. Khỏi phải chở đi học thêm AV ở ngoài. Chiều về đi chơi ==> K cướp mất tuổi thơ của con
2. Phát âm của GV chuẩn là rất quan trọng. Mình có tiếp xúc với cô giáo, họ là người bản xứ nói tiếng Anh. K phải tây ba lô
3. Lớp học ít hs hơn.

Phần phát âm sau khi nhóc nhà học lớp 1 xong thì mới thấy bạn bè nó k nuốt âm cuối. Ví dụ /t/, /k/ và /s/ nếu được học ngay từ ban đầu. Rất nhiều đứa nuốt mất mấy âm này nếu học trung tâm. K hiểu vì sao nhưng mình thấy rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
20/5/15
51
235
33
Tăng cường điểm yếu đó chính là:
- Lớp học quá đông ~ 50em/lớp
- Giáo viên nội là chủ yếu.
- Học giáo trình Family and Friends - giáo trình mà hầu hết các TT anh ngữ đang chọn để dạy nên bị trùng, nếu ko cho học thêm thì ko thể tiến bộ.
Theo ý mình nếu đã cho học tăng cường thì thà cho học lớp thường xong cho học thêm AV ở các trung tâm còn hay hơn.
Vậy hoặc là cho học lớp tích hợp hoặc là lớp thường + AV ngoài trung tâm, chứ ko nên học tăng cường, đúng không bác?

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
Có con học qua chưa? Trẻ em như tờ giấy trắng, tô vẽ không khéo làm hỏng cả tờ. Thực chất những chường trình này cũng chỉ là thí điểm, mà mẹ cha nó cái xứ gì giáo dục cứ thí điểm miết, đem con người ta làm thí nghiệm. Việc dạy tiếng Anh theo chtrinh này nó bất cập thứ nhất là nội dung chương trình méo có thằng nào chị7 trách nhiệm, nga6 cả thằng EMG đó. Cái bất cập thứ hai là lực lượng gv có đủ trình để dạy hay không? Vấn nạn lớn của gv việt nam là phát âm sai.vì các gv dạy ở tiểu học nói thật thì trình chưa tới đâu.
Con còn nhỏ thì tốt nhất chịu tốn tiền đến các trung tâm có người nước ngoài mà học đê4 có pgats âm và giọng cho đúng.
Mấy đứa nhóc mình cho học cũng lâu nên giọng tốt, giờ học các gv dạy cấp 2 trong trường mà về nó cứ than phiền là cô đọc sai và phát âm không đúng!!!!

Tích hợp dùng 100% giáo viên người Anh + Mỹ có bằng cấp đàng hoàng (hoàn toàn không dùng Phi hay Tây Ba lô nhé)

Tuy nhiên cảm thụ, khả năng học tiếng Anh ntn thì tuỳ từng bé

Hạng C
13/2/09
549
36.601
93
Vậy hoặc là cho học lớp tích hợp hoặc là lớp thường + AV ngoài trung tâm, chứ ko nên học tăng cường, đúng không bác?
Tuỳ quan niệm mỗi người, có người thì cho rằng học lớp thường sau đó cho con học AV ở trung tâm sẽ ko sợ việc giáo viên VN phát âm ko chuẩn, cũng có người quan niệm đằng giờ đó ko học AV thì cũng phải ngồi trong lớp chơi, thôi thì cứ cho học để con được ôn thêm lần nữa chả có mất mát gì, 1 tuần vẫn có 2 tiết GV bản ngữ.

Hạng C
13/2/09
549
36.601
93
Sách tích hợp của tụi nhỏ hồi tiểu học đây, ko có chuyện cóp nhặt linh tinh như lời đồn
Có nên cho trẻ lớp 1 học chương trình tiếng anh tích hợp không?

Attachments

Hạng D
6/5/07
1.704
18.461
113
Tích hợp dùng 100% giáo viên người Anh + Mỹ có bằng cấp đàng hoàng (hoàn toàn không dùng Phi hay Tây Ba lô nhé)

Tuy nhiên cảm thụ, khả năng học tiếng Anh ntn thì tuỳ từng bé
Nếu đc gv bản ngữ thì tốt quá bác! Mình nêu vấn đề là các lớp tuy là lớp tăng cường khg có gv

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
Nếu đc gv bản ngữ thì tốt quá bác! Mình nêu vấn đề là các lớp tuy là lớp tăng cường khg có gv

Cái này thì em xác nhận và chắc

Bằng cấp của mỗi GV thì có thể lên VP EMG coi (thoải mái)

Hạng B1
20/5/15
51
235
33
Cám ơn các bác đã tư vấn. Sáng nay em vừa đi đăng ký cho nhóc học tích hợp rồi ạ.

Hạng D
6/5/07
1.704
18.461
113
Cái này thì em xác nhận và chắc

Bằng cấp của mỗi GV thì có thể lên VP EMG coi (thoải mái)
Hồi lớp con mềnh thì cũng có gv bản ngữ nhưng ...gv xâm trổ nhìn thấy kinh! Lớp thì dồn đông hs nên bản thân nó học bảo khg thích và thấy nhàm chán.