Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
He he, cám ơn bác Ba. Vẫn là không nên coi đất như cần câu cơm của mình mà là tài sản tích lũy. Đầu tư vượt quá năng lực tài chính tỷ lệ đi bụi cao quá ( không có yếu tố may mắn góp vào thì toang).
Coi đất như người yêu, vợ thì đúng là chỉ có những người có điều kiện, nền tảng tốt và đam mê mới làm được thôi. Em thấy nó xa xỉ hơn việc sưu tầm đồng hồ, chơi xe nữa :D
Đúng, nếu ko đi theo hướng chuyên nghiệp thì chỉ nên xem nó là 1 kênh tích luỹ.
Còn nếu đi theo hướng chuyên nghiệp thì vẫn xem nó như cần câu cơm được. Khi đó, cần trang bị đủ các thứ trong điều kiện cần, tiền chỉ là một thứ trong điều kiện đủ mà thôi.

Hạng D
5/5/10
3.636
3.737
113
Ác ôn gì ở đây bác, đất nhiều nơi như bình thuận ninh thuận toàn cát đá trồng gì ngoài thanh long bán vài k/ kg, có lúc đổ bỏ, trồng lúa quê mình 1 công năm thu dc 2-3 triệu, con cháu học hành thì lên sg, người ở lại thì cũng vào kcn, nn thì giờ cũng nên đưa máy móc vào làm dt lớn mới hiệu quả, chứ làm nhỏ lẻ thì bao h phát triển, nhờ bds vào bồi thường tiền tram, tiền tỷ dân đổi đời nhiều, cứ có cướp đất ko à, hạ tầng, du lịch, kinh tế phát triển tạo công ăn việc làm, địa phương nào nhanh nhạy mời chào nđt bđs về thì phát triển sớm như đà nẵng, hạ long,… ở đô thị thì đất chật người đông nhu cầu cao thì giá nhà cao là bt, thu nhập thấp thì đã có cs nhà ờ xh đang đẩy mạnh hỗ trợ đó, cứ muốn ai cũng nghèo như nhau thì xh sao pt, tất nhiên pt thì ko tránh khỏi phân hoá giàu nghèo. Đất quê làm nn ở tỉnh giá rẻ cũng còn đầy ra chứ thiếu đâu, ai biểu chui vào trung tâm làm gì.
Dạ, bác có hiểu ý e k, bác, gia đình, họ hàng và dân tộc bác cứ rủ nhau buông đất đi, nếu bác thik, kkk

Hạng D
5/5/10
3.636
3.737
113
Góc nhìn của anh quá tiêu cực.
Có 2 câu hỏi dành cho anh:
1. Nếu phải bán 1 thửa đất thì anh có bán theo giá thị trường ko? Nếu anh vẫn bán theo giá thị trường là anh đã tiếp tay cho giới đầu cơ rồi đó, và anh ác ôn cũng ko thua kém.. Anh phải bán với giá rẻ mạt, giá của thời kỳ mông muội.
2. anh có biết thời mông muội lượng tiền lưu thông là bao nhiêu ko? Và bây giờ là bao nhiêu ko? Tại sao bây giờ lượng tiền lưu thông nhiều hơn trước? Của cải vật chất nhiều hơn trước? Đời sống được nâng cao nhiều hơn trước? Đầu cơ đã góp phần không nhỏ cho quá trình này, hay nói cách khác làm kinh tế là phải có đầu cơ và là một phần ko thể thiếu để thúc đẩy sự phát triển. Không ai coi đầu cơ là xấu cả, ngoại trừ anh. :D
Dạ, bác có hiểu ý e k, bác, gia đình, họ hàng và dân tộc bác cứ rủ nhau buông đất đi, nếu bác thik, kkk

Hạng D
20/4/06
1.415
1.189
113
…nhưng để tiến lên chủ nghĩa cộng sản nên đất đai là sở hữu toàn dân, do nhà nước quản lý. Ý nghĩa là ai không có chỗ ở thì nhà nước sẽ cấp đất xây nhà, ai cần trồng lúa nhà nước cấp ruộng…
Nếu dân đầu cơ bđs thì nhà nước từ bỏ chế độ cộng sản à…, và môn học xã hội/ chính trị trong trường sẽ lại thay sách giáo khoa, các giáo viên bộ môn sẽ thất nghiệp…
Chủ nghĩa cộng sản giờ còn cái xác chứ ruột là tư bản chủ nghĩa rồi. Tại sao ko cố gắng kiếm tiền mua ma cứ ngồi chờ nhà nước cấp đất, nhà?. Cái môn vớ vẩn chính trị…. gì đó vất mẹ nó hết vào thùng rác cho rồi.

Hạng B2
29/4/15
298
1.774
103
36
Đúng, nếu ko đi theo hướng chuyên nghiệp thì chỉ nên xem nó là 1 kênh tích luỹ.
Còn nếu đi theo hướng chuyên nghiệp thì vẫn xem nó như cần câu cơm được. Khi đó, cần trang bị đủ các thứ trong điều kiện cần, tiền chỉ là một thứ trong điều kiện đủ mà thôi.
Bác Ba nói là chuẩn rồi…đất sào Ham Thuận Bắc cách nút giao CT QL28 10p mua chăn bò thì đầu tư lướt sóng hay tích luỹ đều tốt… BT sẽ là tâm điểm bds trong 5–10 năm tới bác Ba nhỉ :)

• Wow
Reactions: Ba Văn
Hạng B1
18/11/19
97
151
33
…nhưng để tiến lên chủ nghĩa cộng sản nên đất đai là sở hữu toàn dân, do nhà nước quản lý. Ý nghĩa là ai không có chỗ ở thì nhà nước sẽ cấp đất xây nhà, ai cần trồng lúa nhà nước cấp ruộng…
Nếu dân đầu cơ bđs thì nhà nước từ bỏ chế độ cộng sản à…, và môn học xã hội/ chính trị trong trường sẽ lại thay sách giáo khoa, các giáo viên bộ môn sẽ thất nghiệp…
Có biết bao nhiêu đảng viên ở xứ thiên đường không? chờ cấp xong cho đám đó đi thì tới dân đen nhé. Mà để cấp đủ cho đám đó thì 1tr căn noxh cũng chưa thấm vào đâu nhé.

• Like
Reactions: thi_can
Hạng D
14/8/17
1.047
1.459
113
42
Bác Ba nói là chuẩn rồi…đất sào Ham Thuận Bắc cách nút giao CT QL28 10p mua chăn bò thì đầu tư lướt sóng hay tích luỹ đều tốt… BT sẽ là tâm điểm bds trong 5–10 năm tới bác Ba nhỉ :)
Đất sào để hoang hoá nuôi bò, đầu cơ 5 - 10 năm sau chờ người đến tạo lập game mới. BĐS mà bác ko tạo giá trị cho nó thì nó là cuộc chơi của kẻ đến sau.

Hạng D
1/4/15
1.229
2.263
113
không chỉ VN, mà cả TG nó cũng thế, các vùng trung tâm kinh tế các nước đều được dân đầu tư tích trữ, dân VN cũng thế ai gom đủ tiền sẽ tích trữ vào BDS đó là nhu cầu XH, cả thế giới, hay cả dân tộc nó thế, nên đừng có giận dỗi hay lúc nào cũng lấy lý do cao đẹp người nghèo ko có nhà để coi đầu tư BDS là xấu, chưa có nhà thì cố gắng làm việc thì đất nước mới phát triển, ai cũng ngồi chơi chờ NN cấp nhà thì lấy ai làm, còn việc chênh lệch giàu nghèo, giá nhà/ thu nhập quá lớn thì NN dùng chính sách để cân bằng: thuế thu nhập, thuế TS, thuế TTDB,... các kiểu đánh người có tiền, hay NOXH, bảo hiểm, chính sách người có công, người nghèo, người cao tuổi,... cho lớp yếu thế.
Tích trữ TS là nhu cầu tất yếu, nếu cấm hết TS tích trữ thì tiền nó chảy sang nước ngoài, giống ngày xưa dân vịt gom vàng vượt biên vậy, lúc đó còn thê thảm hơn. Giai đoạn mới giải phóng, theo kinh tế tập trung, đánh tư bản, tịch thu ruộng đất, dân không dám bỏ tiền vào đất nên chỉ biết vàng và vàng, vàng lúc đó khá hiệu quả nhưng cũng rủi ro cao, người quen mình tích lũy cả đời bỏ tủ bị trộm vào gom sạch, sau đó mở cửa thì thêm kênh tích trữ ngoại tệ. Hiện nay NN đã hạn chế đầu tư vào vàng, USD làm kênh tích trữ người dân bị thu hẹp, thời dịch tiền dc bơm ra mới chảy mạnh vào CK và BDS tăng bất thường, trong đó có cả phân khúc đầu cơ, bơm giá, lừa nhau đặc biệt tại các vùng đất tỉnh kiểu vết dầu loang, khi đất trung tâm quá cao và hiếm, đó là mặt trái của thị trường cũng như 1 phần do chính sách kiểm soát chưa tốt, luật ko theo kịp thực tiễn, nên nghị trường mới liên tục đặt ra các chính sách kiểm soát BDS, tuy nhiên chưa kịp ban hành thì BDS đã đóng băng rồi, giờ lại đặt ra bài toán giải cứu. BDS vẫn luôn là 1 kênh đầu tư quan trọng, nó đóng góp tăng trưởng kinh tế, phát triển hạ tầng, tạo công ăn việc làm rất lớn chứ đừng chỉ nhìn mặt trái đầu cơ bơm giá, việc kiểm soát đầu cơ, tăng nóng, chạy chính sách, lừa đảo, hay định hướng... là việc của nhà nước, BDS hay nhà đầu tư, nhà phát triển, dân XD, xa le BDS các kiểu chẳng có gì sai cả, các thành phần trong này có lúc thắng, có lúc cũng lỗ đen đầu, bỏ công sức chứ có ngồi không hay đi cướp của người khác đâu.

• Like
Reactions: thi_can and samcom
Hạng B2
28/4/19
395
813
121
33
Viết thì chuẩn ngữ pháp cái đi anh.
Việc bác Ba nói chuẩn với đất sào Hàm Thuận Bắc không liên quan gì nhau cả mà viết dính liền vô.
Hay anh đu đỉnh đất sào BT đến nỗi ngáo mẹ nó rồi.

• Like
Reactions: Ba Văn