Hạng B2
21/10/19
255
428
63
33
Em nhờ các bác tư vấn giúp em.
Tình hình là em có thằng bạn quê ở Gia Lai.Nó bảo trên đó (cách tp PleiKu gần 20km) nông dân đầu tư trồng tiêu bị thua lỗ nên phải bán đất trả tiền ngân hàng.
Nghe bảo là ngta bán nguyên quả đồi trồng tiêu có 300tr (em cũng chưa biết chính xác diện tích bao nhiêu).Bán đất có sẵn 1 ít tiêu còn sống và cọc tiêu.
Vì tài chính em eo hẹp chỉ hơn 300tr 1 tí thôi, ko đủ đầu tư gần SG dc.Nên em tính mua miếng đất đó,xin 1 ít lên thổ cư,rồi để đó vài năm xem sao.
Nhờ các bác tư vấn giúp em trên đó khoảng 3 năm nữa,có tiềm năng không ạ?
Em xin cảm ơn!

Attachments

• Like
Reactions: VHMK
Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Bên Buôn Hồ cũng bán rẻ do tiêu chết và giá giảm đó bác. 1 sào trc đây 250tr mà giờ còn 60tr... Thực trạng đang diễn ra như báo đài nói là rẫy ban đầu còn tiêu thì bán giá cao, tiêu lây bệnh chết nên giờ bán đất giá bèo. Nhưng người ta ko mua đất đó nữa, chủ nhà buộc phải chuyển qua bán nhà kèm đất...
Ăn nhau ở tính kinh tế trên đất đó bác. Bà chị trồng sầu riêng, thổ những hợp nên giờ đang hái lộc bên Phước An. 1 mẫu giờ 3 tỏi. Nên muốn ăn đc thì bác nhắm tính kinh tế trên đất là chủ yếu, cái này liên quan đến cây gì, giá thị trường thế giới ra sao... để định tương lai xa gần. Như sầu riêng mất 5-7 năm mới có ăn đc. Tính kinh tế tăng dần theo thời gian nếu loại cây bác trồng có kinh tế cao, giá thu mua tốt.
Cũng đang tính đi lên nhà bà con trên Daklak để tìm hiểu thông tin này thực hư ra sao. Bác có thông tin gì thì chia sẻ nhé.

• Like
Reactions: VHMK
Hạng B2
21/10/19
255
428
63
33
Bên Buôn Hồ cũng bán rẻ do tiêu chết và giá giảm đó bác. 1 sào trc đây 250tr mà giờ còn 60tr... Thực trạng đang diễn ra như báo đài nói là rẫy ban đầu còn tiêu thì bán giá cao, tiêu lây bệnh chết nên giờ bán đất giá bèo. Nhưng người ta ko mua đất đó nữa, chủ nhà buộc phải chuyển qua bán nhà kèm đất...
Ăn nhau ở tính kinh tế trên đất đó bác. Bà chị trồng sầu riêng, thổ những hợp nên giờ đang hái lộc bên Phước An. 1 mẫu giờ 3 tỏi. Nên muốn ăn đc thì bác nhắm tính kinh tế trên đất là chủ yếu, cái này liên quan đến cây gì, giá thị trường thế giới ra sao... để định tương lai xa gần. Như sầu riêng mất 5-7 năm mới có ăn đc. Tính kinh tế tăng dần theo thời gian nếu loại cây bác trồng có kinh tế cao, giá thu mua tốt.
Cũng đang tính đi lên nhà bà con trên Daklak để tìm hiểu thông tin này thực hư ra sao. Bác có thông tin gì thì chia sẻ nhé.
Cảm ơn bác.Tại bây giờ em cũng đang tính mua để đó cho ngta trồng,rồi giữ đất giúp mình luôn.Chứ chưa tính trồng cây gì.
Mà em thì thiếu thông tin trên đó quá.Thằng bạn chỉ nghe thông tin người thân trên đó chứ ko rành về đất đai lắm.

Hạng B2
15/8/18
206
134
48
Dạ em có nghe thằng bạn bảo là có giấy tờ hẳn hoi.Bác có thông tin gì chia sẽ em với ạ.
Em cảm ơn bác!
Bên Gia Lai thì e không biết, nhưng e nghĩ cũng như bên Đăk Lăk. Thông thường mấy cái đất đồi đó hoặc đất rẫy ngoại trừ rẫy sổ đỏ mới lên gần đây ra thì đa số là bìa vàng từ ngày xưa. Mà như bác nói quả đồi thì e thấy đa phần là tự khai thác hoặc bìa vàng. Mà loại này thì nhà nước thu hồi, quy hoạch lấy tẹt, chỉ đền bù chút ít thôi.

Hạng B2
21/10/19
255
428
63
33
Bên Gia Lai thì e không biết, nhưng e nghĩ cũng như bên Đăk Lăk. Thông thường mấy cái đất đồi đó hoặc đất rẫy ngoại trừ rẫy sổ đỏ mới lên gần đây ra thì đa số là bìa vàng từ ngày xưa. Mà như bác nói quả đồi thì e thấy đa phần là tự khai thác hoặc bìa vàng. Mà loại này thì nhà nước thu hồi, quy hoạch lấy tẹt, chỉ đền bù chút ít thôi.
Dạ vâng nếu như rẫy sổ đỏ thì theo bác em có nên mua để đó ko ạ

Hạng B2
15/8/18
206
134
48
Dạ vâng nếu như rẫy sổ đỏ thì theo bác em có nên mua để đó ko ạ
sổ đỏ mà nguyên cả quả đồi thì hốt chớ ngại gì ;). Mà e thấy tỉ lệ này thấp lắm, bác cứ làm chuyến du lịt lên đó lượn chơi coi thực tê với giấy tờ coi sao

• Like
Reactions: tikitudo