Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Chuẩn rồi bác... mấy bà con bên mình có rẫy đến vụ toàn nhờ người ở quê miền Trung rảnh rỗi lên hái cf... đôi khi con cháu đang làm cũng tranh thủ về hái. Tiêu rớt giá thảm hại á bác, kte cạnh tranh thật phũ phàng...
chắc bác chưa lên Gia Lai nên mới nói vậy, gia đình bên vợ em làm nghề trồng cafe xưa nay trên đó, giờ nhiều nhà phải bán vườn lắm bác, ai may mắn không nợ tiền thì tiếp tục cố gắng bám đất, con cái họ bỏ đi làm công nhân dưới Bình Dương hết, nhà vợ em năm nay thu hoạch cafe mà kiếm người hái cafe không ra đó bác, họ bán vườn bỏ đi mà bác bảo cho mướn vườn rồi ăn chia.......
để làm ra hạt cafe cũng phải bón phân, tỉa cành, phòng chống sâu bệnh, tưới nước, bỏ cây cũ, trồng cây mới.......giá cafe nay còn 32k /kg thôi bác, làm giàu được thì họ bán đất đi làm gì, tiêu chết mà giá tăng không nói, đằng này giá còn có 40k /kg à, mấy năm trước giá tiêu là 200k /kg đó bác

Hạng B2
19/4/14
225
317
63
trộn bắp hay đậu nành khi pha cafe ra nó nở ra và có màu trắng, bác để ý biết liền, còn xay cành khô của cây cafe vào thì pha ra xong nó khó phát hiện, chỉ có bác uống cafe vào miệng mà đúng vị cafe thì mới biết nó có thật không thôi, mấy người bạn lấy cafe nhà em về pha uống xong nói: trước giờ uống cafe mà giờ mới biết cafe có cảm giác nó lâng lâng, là tại vì xưa nay uống cafe nó trộn lung tung trong đó, có bao nhiêu % là cafe đâu, nên uống cái nước gọi là cafe mà nó không thấy phê là vậy

Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Có bán shopee ko bác... nghe bác nói muốn thử xem sao :D
trộn bắp hay đậu nành khi pha cafe ra nó nở ra và có màu trắng, bác để ý biết liền, còn xay cành khô của cây cafe vào thì pha ra xong nó khó phát hiện, chỉ có bác uống cafe vào miệng mà đúng vị cafe thì mới biết nó có thật không thôi, mấy người bạn lấy cafe nhà em về pha uống xong nói: trước giờ uống cafe mà giờ mới biết cafe có cảm giác nó lâng lâng, là tại vì xưa nay uống cafe nó trộn lung tung trong đó, có bao nhiêu % là cafe đâu, nên uống cái nước gọi là cafe mà nó không thấy phê là vậy

• Like
Reactions: VHMK
Hạng D
19/3/17
1.362
3.990
113
Bác nên bán loại cafe hạt đã rang cho người ta thấy. Mình cũng uống cafe dưới quê bà con xay bán 160k/kg. Pha đặt dễ say, như cafe Highland mà ngon hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/12/14
1.776
7.862
113
Bán giá cao thì khách chê, làm theo thị trường thì khách lãnh đủ. Người mua nhầm chứ người bán ko nhầm. Haizzz, tiêu điều rồi

• Like
Reactions: Mot thoi de nho 2
Hạng B2
20/11/14
450
3.480
138
Cà Phê khó nói lắm :) . Dân Việt ai cũng tự nhận mình uống cà phê sành điệu . Một chương trình trên TV năm trước cho một nhóm người sành điệu uống thử và xác nhận ly nào là pure coffee . Đương nhiên tất cả đều đoán sai mà trong đó có một giám đốc một thương hiệu cà phê và tự hào là cà phê mình ngon . Duy nhất một cô gái đoán đúng , cô cho biết bí quyết là : tại vì ly đó giảo ( tức loãng ) mà cô cho biết vì cà phê " thiệt " nó hay giảo giảo lắm :)

Bắp hay đậu nành trộn vô thì họ cũng rang cháy đen rồi nên không nhận ra bằng mắt thường được .

Nhận biết :
Cà phê nguyên chất khi pha có màu nâu đỏ cánh gián, tuyệt đối không đen xì đen đậm . Cà phê nguyên chất pha máy luôn có màu nâu đục.
Cà phê nguyên chất chỉ thơm mùi cà phê nhẹ, không thơm lừng đã phổi như thường thấy. Cách thử : nhấp một chút cà phê, ngậm miệng rồi phà hương qua đường mũi . Nếu nồng hương cà phê là không phải. Cà phê thiệt hương thoáng nhẹ như hương hoa , không nồng .
Cà phê nguyên chất nếu không uống quen sẽ thấy khó uống . Tôi phải tập uống lại 02 năm mới thấy quen .
Cách thử cà phê đểu :
Phin cà phê mang ra chưa cho đường mà nếm thử vẫn ngọt . Lý do là thành phần " phụ gia sau khi ran cháy phải cho caramen để bán mùi )
Cà phê pha máy hầu như là nguyên chất
( Còn nhiều )
Chia sẻ của một người bỏ 20 tỉ ra làm quán để bán loại cà phê tinh khiết và rồi phá sản!

Tập Lái
13/9/19
12
41
13
36
Em nhờ các bác tư vấn giúp em.
Tình hình là em có thằng bạn quê ở Gia Lai.Nó bảo trên đó (cách tp PleiKu gần 20km) nông dân đầu tư trồng tiêu bị thua lỗ nên phải bán đất trả tiền ngân hàng.
Nghe bảo là ngta bán nguyên quả đồi trồng tiêu có 300tr (em cũng chưa biết chính xác diện tích bao nhiêu).Bán đất có sẵn 1 ít tiêu còn sống và cọc tiêu.
Vì tài chính em eo hẹp chỉ hơn 300tr 1 tí thôi, ko đủ đầu tư gần SG dc.Nên em tính mua miếng đất đó,xin 1 ít lên thổ cư,rồi để đó vài năm xem sao.
Nhờ các bác tư vấn giúp em trên đó khoảng 3 năm nữa,có tiềm năng không ạ?
Em xin cảm ơn!
E đang ôm 2 sào đất Dầu Giây Đồng Nai đây bác nói chung là chán, 300 củ mua cách đây khoảng hơn 6 năm, đc 1,5 năm ký gửi người ta trả 380 bèo quá tiếc ko bán, giữa 2017 rao bán tiếp 500 củ cả 6 tháng trời mới có người hỏi mua gặp dân bắc vô kỳ kèo ép giá hành đủ thứ e tức cho de luôn giữ đất, từ cuối 2017 sốt đất trên mọi miền tổ quốc lan tới Dầu Giây, cò mồi bơm thổi đủ thứ trên đời e chơi du kích nằm chờ đợi cho nó tới nóc, nói thật lúc đấy cũng chả biết đâu là nóc cứ thấy bds leo thang thì ngồi rung đùi thôi ai cũng sợ bán ra sớm quá lại hớ, đầu 2018 e bị dí nợ 200tr (nợ người quen có thể khất đc) với cả muốn muốn giữ uy tín nên e quyết định bán ra trả nợ mạnh dạn quăng luôn 2 tỉ cò mồi vô hỏi ầm ầm rồi lặng lẽ bỏ 3 tháng sau e hạ xuống 1ti8 cò mồi vẫn hỏi ầm ầm rồi lại lặng lẽ bỏ đi :)) 3 tháng sau e lại cho nó xuống 1ti6 sau nhiều cuộc ân oán ngã giá cũng xuất hiện mạnh thường quân chịu ok giá cao nhất 1ti360 mà lúc này e đã xoay đc tiền trả nợ rồi nên cũng ko mặn mà lắm lưỡng lự ko quyết nửa muốn nửa ko, e chơi lầy nhất quyết đòi 1ti420 mạnh thường quân lặng lẽ rút lui, sau lần đó e lại nghe phong phanh Dầu Giây lên thị trấn nên đóng cửa cố thủ đợi biến, 7/2019 bão tố ập vào thiệt mà bão ko quét trúng nhà e, lô đất cách ranh thị trấn 1km, e giờ trùm mềm ngủ đông chắc đợi chu kỳ sau lại quăng giá tiếp hehehe. Biết đâu ko cần đợi tới chu kỳ sau mà sân bay lại nổ trc e lại quăng bom mà có mạnh thường quân trúng bom :)) E túm cái váy lại cho bác là ko nên ôm đất nông lâm nghiệp thanh khoản chán bỏ mẹ ra, 300 củ mua thổ cư thì xác định là phải về tỉnh và vị trí xấu rồi nhưng thanh khoản vẫn còn hơn đất vườn

Hạng D
15/9/08
2.032
2.198
123
Ok, mình chưa hiểu trên đ
chắc bác chưa lên Gia Lai nên mới nói vậy, gia đình bên vợ em làm nghề trồng cafe xưa nay trên đó, giờ nhiều nhà phải bán vườn lắm bác, ai may mắn không nợ tiền thì tiếp tục cố gắng bám đất, con cái họ bỏ đi làm công nhân dưới Bình Dương hết, nhà vợ em năm nay thu hoạch cafe mà kiếm người hái cafe không ra đó bác, họ bán vườn bỏ đi mà bác bảo cho mướn vườn rồi ăn chia.......
để làm ra hạt cafe cũng phải bón phân, tỉa cành, phòng chống sâu bệnh, tưới nước, bỏ cây cũ, trồng cây mới.......giá cafe nay còn 32k /kg thôi bác, làm giàu được thì họ bán đất đi làm gì, tiêu chết mà giá tăng không nói, đằng này giá còn có 40k /kg à, mấy năm trước giá tiêu là 200k /kg đó bác
OK, bạn
Mình chưa hiểu về Lao động trên đó ...tuy nhiên chu kỳ cây CN là có …nên có tiền nhàn và giá cực rẽ thì vẫn nên mua ...

8/8/16
1.734
2.891
113
Sổ đỏ mà ghi lúa hay lâm nghiệp hay rsx hay rph hay rừng là né vì m hộ khẩu khác tỉnh
Dân bđs biết điều đó mà

8/8/16
1.734
2.891
113
Nhà vợ m ql14 vô 200m thị xã B HỒ, cả 5 nhà ace, 1 mẫu rẫy / nhà vẫn ko dư , nha c4
Tư bản thâm hơn Tàu trong dìm giá Nn, mấy nc nghèo mãi làm công bạc cắc

Chỉnh sửa cuối: