Hạng B2
23/4/11
258
1.326
93
Đất này đã có chủ trương đầu tư tầm gần 5 năm rồi nhé. Em nhows khoong laamf laf 170ha quanh hồ, nhưng sau rút lại tầm 30ha quanh hồ và tập trung mé xã Thanh Sơn. Ddos laf thời a Thiều chủ tịch xã Thanh Sơn chưa dính tội lừa đảo ( nhận tiền đi gôm đất rồi ôm luôn).
FLC chỉ là ông đến sau thôi.

còn đất ven hồ đa số là giấy tờ không đảm bảo đâu, theo e biết là không có sổ đâu. Nhung rẻ thì anh cứ mua, mắc thì thôi vì FLC cũng phải xem thực lực đến đau, và cỡ nào cũng phải chờ cao tốc mới phát triển du lịch được.

Hạng D
28/10/19
1.245
4.412
113
Mình thích bác Ba Vân qua cách trả lời, cái gì biết thì nói, cái gì chưa rõ cũng nói nhưng có hàm ý tùy bản thân quyết định. 4rum cũng để chém cho vui, giải tress, nhưng cũng cần những chia sẻ giá trị. Chứ nhiều bác tuy có kinh nghiệm nhưng chưa khảo sát khu vực đó (hoặc lâu rồi chưa khảo sát lại) mà cứ quyết như trong lòng bàn tay...

Em về Nam Cát Tiên lần đầu nghỉ hè năm ngoái, đến nay cũng chục lần ra vô. Có vài cảm nhận chủ quan muốn chia sẻ.

Huyện Tân Phú là huyện cuối cùng của Đồng Nai, theo em nó gần Lâm Đồng nên có khí hậu và môi trường thiên nhiên khá tốt trong tỉnh Đồng Nai.

Tân Phú có 3 khu vực du lịch đã hoặc sẽ hình thành, là: (1) du lịch Suối Mơ (xã Trà Cổ) gần thị trấn Tân Phú nhất. (2) Du lịch vườn bảo tồn sinh thái Nam Cát Tiên lớn nhất Việt Nam diện tích khoảng 73.000 hecta giáp 3 tỉnh nhưng chỉ có 1 cổng du lịch ở Nam Cát Tiên. (3) Hồ Đa Tôn chủ yếu thuộc xã Thanh Sơn có diện tích rộng 433,33 ha, trong đó diện tích mặt nước (lòng hồ): 294,81ha, diện tích vùng ven (đồi, núi, phần còn lại): 140,47ha. dung tích hồ chứa được khoảng 20 triệu mét khối nước, chỗ sâu nhất của hồ khoảng 20m. Cả 3 vị trí này trên bản đồ có hình tam giác nhưng hơi thẳng hàng, cự ly cách nhau xa nhất khoảng 30km.

Giá đất xã Trà Cổ mắc nhất, tiếp theo ở hồ Đa Tôn (khá ngạc nhiên), cuối cùng Nam Cát Tiên rẻ nhất.

Về du lịch: Suối Mơ đứng đầu về số lượng bán vé, nhưng tỉ lệ khách Tây rất ít. Tiếp theo là vườn sinh thái Nam Cát Tiên (ít hơn Suối Mơ nhiều), nhưng tỉ lệ khách Tây rất cao (hơn Suối Mơ rất nhiều). Riêng hồ Đa Tôn chỉ là 1 điểm dừng chân chứ chưa có du lịch. Em chưa tắm Suối Mơ nên không ý kiến, nhưng đoán chắc cũng giống Đầm Sen, Suối Tiên hay Đai Nam, khác biệt chút là nước từ các vách suối đổ vào. Riêng du lịch vườn quốc gia tăng trưởng khá tốt hàng năm (trên 20%), lý do ít người biết vì cái gì đã bảo tồn thì hạn chế khai thác.

Xét về yếu tố thiên nhiên em ưng Nam Cát Tiên nhất. Có vườn sinh thái tự nhiên lớn nhất, có sông Đồng Nai chảy dài, khí hậu sạch, nông nghiệp trồng các loại cây có giá trị cao (so với mấy cái du lịch do con người tạo ra thì nó có tính hùng vĩ, trường tồn, kể cả hồ Đa Tôn vẫn là nhân tạo, theo em biết được vợ Ngô Đình Nhu thực hiện). Hiện tại Ban quản lý vườn quốc gia đang thử nghiệm hợp tác du lịch với bên ngoài để phát triển du lịch cũng như cho mọi người Việt Nam (và cả trên thế giới) biết nhiều hơn. Nói riêng chút: họ mới hợp tác xe tham quan (bỏ hết xe cũ của nhà nước), thuyền trên sông, và em mới đầu tư chung 1 chiếc thuyền du lịch hợp tác vườn quốc gia chở khách tham quan.

Hồi bé em đi Sở Thú (Thảo Cầm Viên), vài năm trước đi Safari (của Vingroup Phú Quốc), năm rồi đi vườn Nam Cát Tiên. Có 1 nhận xét: Sở Thú: tội cho các con vật nhất, 100% bị ngược đãi và bị tâm thần (tress). Safari: to lớn hơn, động vật được chăm sóc tốt hơn (cho ăn), gần thiên nhiên hơn, nhưng vẫn bị bắt buộc sống môi trường nhân tạo không phải nhà của chúng, vẫn bị tress và chết sớm. Tới rừng bảo tồn: cái này không cần nói nhiều, bác nào hay xem phim tài liệu sẽ biết thế giới quan tâm không chỉ nhà cho con người mà còn đang bảo vệ nhà cho động thực vật đang bị...cướp. Mà bất kỳ cái gì tự nhiên ban tặng, con người tàn phá, sự mất cân bằng tự nhiên hậu quả được đánh giá là ngày tận thế, chứ không phải chiến tranh thế giới thứ 4 là tận thế.

Em nghĩ gì nhớ gì thì kể chuyện chơi. Bài dài quá bác Ba Vân giận, để viết sau vậy.

8/8/16
1.732
2.889
113
Cty mua vài lô đất trong khu bị qh rồi đòi cty kia ....
Dùng = mông cũng nghĩ ra là sân sau của quan nó mới dám mua để ăn hối lộ mặt trước và ăn cướp mặt sau
= trym cũng nghĩ ra dc giá cc lô đó cao hơn là vô dụng vì đền bù là theo
1/ giá nn ,đéo cần quan tâm a mua nhiêu
2/ giá thỏa th nếu a có lực chống thì gần = giá tt .A cc cao gấp 10 tt là chuyện nực cười
Nếu ko nó đi lên cấp cao hơn vặt lông a vẫn rẻ hơn đền
Dùng = đít nghĩ cũng ra mua chờ đền bù ở mền TRUNG ,NAM là chuyện dại 1 nếu ko có tay trong ăn chặn 2 đầu vì may mắn lãi cũng thua xa mua ko bị qh
Mấy siêu Cty nếu đền dc gần hết thì họ cưỡng chế ... hay thu nhỏ dự án đi vài lô khó chịu lại

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
25/12/13
71
96
33
Bác thật vui tính, ở xã Nam Cát Tiên rất ít nhà yến, vẫn là khu dân cư và trồng trọt, chỉ loanh quanh vườn bảo tồn mà cũng không dưới 40 homestay, nổi bật nhất là Orchard cả 1 triệu/ngày mà cũng là xa nhất... Có 1 điều muốn chia xẻ là em thích du lịch có Tây đến, dù không đông như các điểm vui chơi toàn người Việt, nó có 1 đẳng cấp gì đó. Vd khách Tây đến vườn quốc gia nhưng rất ít đến Suối Mơ -Trà Cổ tắm hồ, dù số lượng du khách đến Suối Mơ gấp trăm lần. Hay như đến 1 xã vùng cao xa tít là Sapa, không chắc Tây đầy đường trung tâm Lào Cai... Cái ý em còn ở chỗ đó, em có cái biệt phủ bất quá chỉ nói có rất đông người (việt) đến khen (chẳng có Tây), nhưng đôi khi có 1 địa điểm đìu hiu (son đòng) em nói cả thế giới muốn đến nhìn. Hãnh diện và đẳng cấp là vậy.

Thế tôi hỏi ngược lại bác thế này ? Tôi ko biết sự thật có tồn tại 40 cái homestay gì ở đó hay không...và cả cái homestay gì mà bác nói 1tr / ngày... Tôi chỉ biết làm homestay là cả quá trình chiến đấu lâu dài, bác ko chỉ mua đất, bỏ tiền xây dựng, thuê người quản lý... nó không phải là chuyện ngày 1 ngày 2 có thể giải quyết được.
Bác nên sửa cái tiêu đề topic của bác thành "Có nên mua đất nam cát tiên...gì đó xây homestay hay không ? "

Còn với cái tiêu đề mua đất ở cái chỗ đấy để đầu tư thì tôi chịu rồi đấy .... :p:p:p:p , đầu tư ở đấy thì chắc chỉ có "đầu tôm" thôi.

Hạng D
28/10/19
1.245
4.412
113
Thế tôi hỏi ngược lại bác thế này ? Tôi ko biết sự thật có tồn tại 40 cái homestay gì ở đó hay không...và cả cái homestay gì mà bác nói 1tr / ngày... Tôi chỉ biết làm homestay là cả quá trình chiến đấu lâu dài, bác ko chỉ mua đất, bỏ tiền xây dựng, thuê người quản lý... nó không phải là chuyện ngày 1 ngày 2 có thể giải quyết được.
Bác nên sửa cái tiêu đề topic của bác thành "Có nên mua đất nam cát tiên...gì đó xây homestay hay không ? "

Còn với cái tiêu đề mua đất ở cái chỗ đấy để đầu tư thì tôi chịu rồi đấy .... :p:p:p:p , đầu tư ở đấy thì chắc chỉ có "đầu tôm" thôi.
Chắc bác chưa đi Nam Cát Tiên? và không biết Orchard Nam Cát Tiên?
Đúng là em có mục đích là tìm và giữ 1 miếng để làm homestay, còn mục tiêu mua thì khác, nó là câu trả lời tại sao tôi mua? (vợ hỏi hoặc bạn bè hỏi chẳng hạn).

Hạng D
22/6/15
4.636
21.134
113
Chắc bác chưa đi Nam Cát Tiên? và không biết Orchard Nam Cát Tiên?
Đúng là em có mục đích là tìm và giữ 1 miếng để làm homestay, còn mục tiêu mua thì khác, nó là câu trả lời tại sao tôi mua? (vợ hỏi hoặc bạn bè hỏi chẳng hạn).
Làm homestay chua ăn còn hơn giấm. Bác đừng có thấy khi đi nghỉ ở đó giá thuê hơi bị ngon và nhiều người đến là sai lầm to.

• Like
Reactions: thuto1
Hạng D
28/10/19
1.245
4.412
113
Làm homestay chua ăn còn hơn giấm. Bác đừng có thấy khi đi nghỉ ở đó giá thuê hơi bị ngon và nhiều người đến là sai lầm to.
Chuẩn không cần chỉnh bác. Chỉ định hình suy nghĩ các vấn đề như: 1) nếu xây dựng cá nhân như kiểu 'có cái nhà ở quê không khí trong lành, rộng rãi' tháng về lần, thì chi phí hàng tháng bao nhiêu. 2) nếu không muốn tốn kém hàng tháng, cho thuê thì được nhiêu (giữ lại 1 phòng). 3) nếu kinh doanh/ hợp tác thì có thu được nhiêu, chi phí và quản lý thế nào.
Trong kinh doanh nhất là khởi nghiệp, khảo sát cho thấy 10% thành công lần đầu, 90% thất bại. Nhưng nếu có phương án giải được bài toán đầu tư thêm để làm tăng giá trị nhiều hơn, thì em rất muốn thực hiện. Chỉ là phương án nào tốt, thời gian thực hiện, và tài chánh (cực...khó so với suy nghĩ ban đầu). Nó cũng là cách mà em muốn đánh giá bản thân mình trong cuộc sống, giờ đã già cái đầu rồi mà vẫn ngu, vẫn thất bại, hay 'bạn làm được, tôi làm được'.

Hạng D
28/10/19
1.245
4.412
113
Cty mua vài lô đất trong khu bị qh rồi đòi cty kia ....
Dùng = mông cũng nghĩ ra là sân sau của quan nó mới dám mua để ăn hối lộ mặt trước và ăn cướp mặt sau
= trym cũng nghĩ ra dc giá cc lô đó cao hơn là vô dụng vì đền bù là theo
1/ giá nn ,đéo cần quan tâm a mua nhiêu
2/ giá thỏa th nếu a có lực chống thì gần = giá tt .A cc cao gấp 10 tt là chuyện nực cười
Nếu ko nó đi lên cấp cao hơn vặt lông a vẫn rẻ hơn đền
Dùng = đít nghĩ cũng ra mua chờ đền bù ở mền TRUNG ,NAM là chuyện dại 1 nếu ko có tay trong ăn chặn 2 đầu vì may mắn lãi cũng thua xa mua ko bị qh
Theo luật nếu đền dc gần hết thì cưỡng chế hay thu nhỏ dự án vài lô lại
Em đọc bài bác trước, mà cứ cảm giác 'sờ sợ', 'nhồn nhột'...không biết sao bác ấy mắng mình nhiều thế, chắc mình nói năng tầm xàm.v.v...hi..hi.
Nên em cẩn thận đọc, suy nghĩ để có comp ngắn gọn, dễ hiểu.

1) Tuy em có hướng chia sẻ về chỗ mình đầu tư, mà thực ra em chưa nói 3 lý do 'tại sao mình mua'. Ý chính là em muốn hỏi vài thắc mắc liên quan nếu bị đền bù giải tỏa thì lợi hay thiệt, cũng như nó có tiềm năng không.
Em cần tư vấn dựa trên những ý kiến, sự hiểu biết của các bác. Còn các ý kiến như 'dở hơi mới mua đó', 'giá trên trời mà so chỗ kia', v.v.. nhất là các bác chưa đến hoặc chưa tìm hiểu về nó v.v... em đều cảm ơn, nhưng sẽ bàng quang vì ý kiến đó không có tính khách quan, cũng như không giải thích vì sao hoặc em thêm được những hiểu biết mới...

2) Quay lại những điều bác nói. Em hiểu là:
- giá đền bù luôn thấp hơn giá thị trường nhiều, nhất là mình mua vị trí đẹp giá cao nhưng giá nhà nước là một cho khu vực đó.
--> (suy nghĩ) nhưng giá đền bù khoảng nhiêu giá thị trường. Nếu giá thị trường bị đẩy lên do là dự án tốt thì có khi lời chăng.
- Bồi thường, thương lượng là làm theo luật, nên không có chuyện mua để pac-co đòi bồi thường giá cao. Nhưng bác có gợi ý được hiểu là không phải giá thương lượng áp dụng cho mọi trường hợp, nếu là quan chức, sân sau...vẫn thương lượng giá tốt.
Vì em thấy các trường hợp bồi thường chủ yếu là đất dân, không thấy nhà/ đất trụ sở công ty, nên nghĩ có thể thương lượng bồi thường có khác biệt. Công ty là pháp nhân không phải cá nhân, có cty là cổ phần hoặc cao hơn là tập đoàn, tài sản đất đai, nhà xưởng đăng ký thuộc cty. Có thể sản xuất, thương mại hoặc có thể là dịch vụ, vd khách sạn của pháp nhân cty nào đó.
Giả sử thương xá Tax (saigon) là tài sản thuộc cty cổ phần nào đó (chủ yếu là dịch vụ cho thuê văn phòng, thương mại chẳng hạn). Giả sử sau này có dự án quy hoạch khu phức hợp dính vào vị trí Tax. Tiến hành thương lượng bồi thường có khi khác với bồi thường sở hữu cá nhân chăng. (Vì cty liên quan rất nhiều từ đóng thuế, tạo công ăn việc làm, phát triển kinh tế xã hội. Nếu bồi thường quá thấp với trị giá thực, hoặc thay đổi vị trí kinh doanh như nhà máy họ đang chế biến thủy sản, giờ bảo dời qua khu vực khác cũng mệt, thôi đằng nào cũng phá sản, liệu có ảnh hưởng nói chung đến các doanh nghiệp đang hoạt động thế nào)
Đó là điều em muốn tìm hiểu. Nói chung, trước nay em mù tịt về các luật, thực tiễn liên quan đến giải quyết bđs.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/6/15
4.636
21.134
113
Chuẩn không cần chỉnh bác. Chỉ định hình suy nghĩ các vấn đề như: 1) nếu xây dựng cá nhân như kiểu 'có cái nhà ở quê không khí trong lành, rộng rãi' tháng về lần, thì chi phí hàng tháng bao nhiêu. 2) nếu không muốn tốn kém hàng tháng, cho thuê thì được nhiêu (giữ lại 1 phòng). 3) nếu kinh doanh/ hợp tác thì có thu được nhiêu, chi phí và quản lý thế nào.
Trong kinh doanh nhất là khởi nghiệp, khảo sát cho thấy 10% thành công lần đầu, 90% thất bại. Nhưng nếu có phương án giải được bài toán đầu tư thêm để làm tăng giá trị nhiều hơn, thì em rất muốn thực hiện. Chỉ là phương án nào tốt, thời gian thực hiện, và tài chánh (cực...khó so với suy nghĩ ban đầu). Nó cũng là cách mà em muốn đánh giá bản thân mình trong cuộc sống, giờ đã già cái đầu rồi mà vẫn ngu, vẫn thất bại, hay 'bạn làm được, tôi làm được'.
Giá trị chỉ tăng khi cả khu vực xung quanh nó tăng thôi bác ơi... bác đừng nghỉ là mình bỏ vốn ra đấu tư.. rồi khi bán sẽ + thêm số tiền mình đã bỏ ra nhé. Ko bao giờ có chuyện đó đc đâu.
Bên thớt kia ...đó tui đã có nói người quen tui đã mần mười mấy năm rồi mà thất bại... ( họ có người con đi du học nghành du lịch nước ngoài về... mơ mộng, ảo vọng nhiều nên mới mần... giờ họ muốn bán cho rảnh của nợ mà rất khó )

8/8/16
1.732
2.889
113
M đâu có bực b mà bực mấy người dối
B tin cty kia cc giá cao để dc đền bù cao là vì họ giấu bài ,xạo b
B biết họ vừa đá bóng vừa thổi còi ko ? Huyện sẽ có trò đó
Càng đông càng minh bạch nên đền bù ở Tphcm khỏi lo.

Chỉnh sửa cuối: