Hạng C
26/10/17
608
608
93
42
Dừng vô làn khẩn cấp xui gặp mấy ông Hoa Mai hoa Đào hăng máu ủi tung đít luôn á hehe. Cao tốc chắc phải có đội cứu hộ cứu nạn chứ nhỉ, gọi cho họ được rồi nhưng không biết số họ treo ở đâu ta.

• Like
Reactions: thaidinh
Hạng B2
14/3/17
138
1.687
93
vung tau
Hôm trước có thấy một clip chiếc xe BMW bất ngờ gặp nạn nổ lốp và mất lái trên cao tốc, người quay được video là chủ xe ô tô đi phía sau có camera hành trình.

View attachment 2602605

Đáng nói, sau khi xem video trên nhiều bác đã phản ứng gay gắt với chủ chiếc xe quay clip là tại sao quá vô cảm, gặp người bị nạn lại không giúp đỡ người khác mà lại đi luôn".

Nhiều bác đã cho rằng khi thấy người gặp nạn thì nên dừng lại giúp đỡ, không thể máu lạnh đánh lái đi luôn, đây là đường cao tốc thì có thể tấp nhanh vào làn khẩn cấp rồi gọi điện cho đơn vị cứu hộ để giúp chủ xe bị nạn.

Nhiều bác lại có quan điểm khác, họ cho rằng đã là đường cao tốc thì gần như không thể dừng lại giúp đỡ cho dù bản thân có ý tốt, đường cao tốc thấy tai nạn thì cao lắm gọi số khẩn cấp dùm chứ dừng lại không giúp được gì, lỡ không biết gì dừng lại bất chợt thì gặp cảnh dồn toa như chơi. Không thể hành xử trên cao tốc như ở đường làng được.

Bên cạnh đó theo quy định của cách sử dụng làn khẩn cấp như sau: "Chỉ được dừng ở làn đường dừng khẩn cấp nếu đang trong trường hợp khẩn cấp (xe của bạn bị hư hỏng, lốp thủng, bạn cần trợ giúp y tế...). Các trường hợp khác như nghe điện thoại, nghỉ ngơi, đi vệ sinh đều không hợp lệ và bạn hoàn toàn có thể làm tất cả điều đó ở các trạm dịch vụ/dừng nghỉ trên đường cao tốc"

Theo các bác thì gặp trường hợp này trên cao tốc thì các bác sẽ xử lý như thế nào cho hợp lý? Có lên dừng ngay trong làn khẩn cấp xem tình hình người bị nạn hay không?
Alo báo giúp đc rồi bác

Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Gọi điện báo cứu hộ cao tốc, chỉ vi trí cụ thể, kể lại những gì đã xảy ra. Lực lượng chuyên môn sẽ xử lý, dừng lại có khi lại nguy hiểm cho mình và người khác nũa. Vậy là ổn nhất.

• Like
Reactions: Ongngoai
Hạng B2
2/10/04
206
109
43
Về nguyên tắc, không cứ đi đường cao tốc hay thấp tốc, khi thấy người bị nạn, bất cứ nạn gì, thì đều cần trợ giúp người gặp nạn. Ít nhất cũng có thể giúp họ gọi cấp cứu hay cứu hộ hay làm một việc gì đó họ cần. Còn việc làm được đến đâu là một chuyện khác, tuỳ theo khả năng. Nếu có người khác ở đó rồi thì có thể đi nhưng khi chưa có ai thì buộc phải ở lại với nạn nhân - Hình như đó là "theo luật định" thì phải.

Hạng B1
20/6/19
79
39
21
45
Nhiều trườnng hợp giúp chở nó đi bệnh viện khi nó tỉnh lại bị chập mạch nó chỉ người giúp nó là người gây tai nạn. Sau đó thì ân nhân bị người nhà nó xiên cho mất mạng hoặc nhẹ là bầm dập cơ thể. Vụ này nên gọi báo công an thôi chứ sao dám giúp, công an vào cuộc thì người nhà nó ko dám động tay động chân

Hạng F
29/10/16
11.576
22.164
113
Pháp
Có nên dừng lại trợ giúp khi thấy xe khác gặp nạn trên cao tốc?
nên hiểu là ngưởi dân, và người tai nạn cũng ngán

Em không phải là bác sĩ, y tá, cứ gọi đến 911 .. hay xyz. trong lúc đó để đèn ... warning.. và đã thựch hành bao nhiêu lần gùi ..

Tuỳ theo lúc đó, bác là gì, giúp gì, và trong giới hạn của mình ... Vì ở VN họ Đỗ ... rất nhiều:):):):)

Hạng B2
25/12/14
246
240
43
40
Thủ Đức - Hồ Chí Minh
Mấy anh trên nói đúng. Đừng nói là bằng lái dạy bộ môn sơ cứu, cty em huấn luyện mỗi năm 1 lần, cũng có cho lên làm thử, mà em nói thiệt là đến lúc gặp chuyện em cũng không tự tin mình làm được, cái đó học cho biết là chính, còn để làm lại là 1 chuyện khác nữa.
Ở đâu em không biết chứ cao tốc Việt Nam mình rất nhiều vụ tông luôn xe đậu làn khẩn cấp rồi (trên clip lại là đêm không có đèn đường nữa). Nên tùy điều kiện, nếu lúc đó đi với bạn bè đều là nam thanh niên, có đủ đồ để cảnh báo thì có thể em sẽ dừng hỗ trợ họ. Còn nếu đi với vợ con thì em xác định luôn là em chạy tiếp, và đồng thời nhờ vợ tra số cứu hộ cao tốc gọi ngay, rồi gửi định vị cho họ.

• Like
Reactions: hainguyen2011
Hạng C
3/7/19
801
802
96
Kế mí anh nghe chuyện của em.
Hôm đó đi đường QL55 gần Lagi. Đêm, mưa thì gặp chiếc i10 do hai anh chị chạy thì rớt mương. Em ko thấy tai nạn nhưng chạy tới thì chắc mới rớt, anh chị ấy xỉu. Khi em đang chạy lại kiểm tra xe thì dân ở đó chạy tới, đọc đến đây thì các anh chị nghĩ là dân sẽ cùng em giúp người bị nạn? Ồ sai lầm, việc đầu tiên họ ra làm là túm em lại ???? Họ nghĩ em chạy bán tải nên e là ng gây tai nạn. Nói kiểu gì cũng ko tin (xui cái xe bán tải của shop hoa nhà e ko có cam). Rồi mấy anh công an Lagi tới, vâng, đúng là mấy anh Lagi có quy trình chuẩn, túm em vô trụ sở ngồi đó ko làm gì, người ướt bụng đói, còn bị lạnh. Xe thì bị CẨU về bãi (niêm phong luôn).
Em kêu không phải em gây tai nạn, em chỉ giúp thôi mà mí a ko tin, bảo nếu e ko gây tai nạn thì xuống xe nhìn làm gì??? Nói nữa ăn đập.
Thế là im tới 9h sáng thì chị chủ xe kia tỉnh lên xác nhận do chồng mất lái lao xuống mương và trưng cam ra e mới đc thả. Còn xe shop em bị giam tới chiều. :)) lại còn bị tính phí cẩu xe vô bãi.
Nên từ đó em trở thành người vô cảm.