Hạng B2
20/5/08
214
2
18
53
Chào bác,
theo như bài viết của bác. Xin bác cho biết nên xài loại Dầu Bóng nào cho những xe củ, cơn thô ạ!
Cám Ơn Bác!

Der Fahrer nói:
Bác ĐàoThóat khẩn trương rửa lại xe ngay lập tức với nước rửa dành riêng cho xe , không bao giờ được dùng xà bông hay nước rửa chén để rửa xe , mới rửa bằng nước rửa chén nhìn xe rất sạch , đơn giản vì nó đã ăn mất lớp bên ngòai của sơn xe rồi đấy , xe cũ , sơn thô , dơ nhiều ...có thể rửa như vậy , sau đó chùi bằng dầu bóng trở lại , xe mới , sơn còn lớp bóng Original mà làm vậy là tự phá xe mình đấy ! Chi sau vài lần rửa , xe bác sẽ mất bóng ngay !

Re: RE: DÙNG NUỚC RỬA CHÉN ĐỂ RỬA XE TỐT HƠN ????????/

Trong nước rửa chén có xoda NaOH là chất ăn mòn đới. Bác làm thế chỉ khổ vợ 2 bác thôi... Kẹt lắm thì vào chỗ rửa xe phải dùng xà bông. Còn không em rửa bằng nước lạnh. Sumo cũng rất tốt...Coopmart có bán. Sonax thì bá cháy rồi nhưng hơi đắt

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

Bác ghé siêu thị mua chai Sumo 1l giá khoảng 60nghìn rửa nửa năm chưa hết...

Hạng B2
7/8/08
333
1
0
53

em xin lương văn can các bác nào có ý định tắm gội xe bằng dầu rữa chén , bột giặt , xà bông bột các kiểu ....các bác làm thế thì sau khoảng 1-3 tháng sơn bị xỉn màu và đục , thêm nữa là đa số nước giếng bơm là nước nhiễm phèn ko qua lọc ..càng làm màu sơn xe tệ hơn ....mà các bác cũng biết là xe LD của VN ráp có chất lượng sơn rất dỏm, nhất là thằng toyota , rồi đến ford, mitsubishi , honda , chỉ có Mer VN là chất lượng sơn tiêu chuẩn MB toàn cầu do được sơn bằng công nghệ nano chống trầy sước , độ bóng bền đẹp ...các bác nên mua chai nước rữa xe chuyên dụng của sonax hoặc Liqui Moly ...,em đang sài sản phẩm của Liquy Moly thấy rất okie , tuy giá có hơi cao nhưng made in germany thì em yên tâm ....xe bóng và sạch như mới ..

Hạng B1
1/7/08
76
2
0
hn
www.otosaigon.com

các bác vào BIGCI bán chất rửa xe bọt tuyết,99.000đ một can pha với 100 lit nước,rủa cả năm mới hết

Hạng C
6/4/07
664
3
18

em rửa bằng SUNLIGHT hoài, mà lâu rồi xe vẫn bóng đẹp! các bác cứ cẩn thận quá, rửa bằng Sunlight xe chưa kịp cũ thì củng xước đầy rồi !

Hạng B1
4/5/08
50
23
8

Giá cả thì không biết thời điểm này như thế nào nhỉ. Cuối năm em cũng bận quá, nên không có thời gian đi xem giá cả. Có bác nào mua rồi cho em biết giá cả luôn được ko (Sonax, Sumo), & mình mua ở đâu thì tiện (nhà em ở Q1 - Tp.HCM)
Thanks các bác

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây

Sonax thì bác ghe Metro, Còn Sumo thì hôm rồi em ghé Parkson Hùng Vương thấy có bày bán. Thật bất ngờ với hàng giá rẻ được bán trong siêu thị nổi tiếng đắt đỏ :D

Hạng B2
24/12/07
187
2
18

Các bác dùng nước rửa chén cho xe là OK rồi, không phải lăn tăn đâu ạ ! Tuy nhiên có một số lưu ý như sau:
+ Về nước rửa xe chuyên nghiệp: em không bàn vì nhiều lẽ, thứ nhất: nó chuyên dùng cho xe mà, thứ hai: không phải lúc nào cũng có thể tìm được, thứ ba: giá cả sẽ khác xa nước rửa chén.
+ Về nước rửa chén: Thành phần chính là LAS (chất tẩy rửa mạnh)trung hoà bằng NaOH, tuy nhiên khi dùng cho tay thì nhà sản xuất đã cân chỉnh pH=7: có nghĩa là đã chỉnh tới môi trường trung tính rồi -hoàn toàn phù hợp cho da tay và tất nhiên là không thể không hợp cho sơn được (những nơi sản xuất nhỏ, không kiểm soát pH tốt sẽ có độ kiềm cao hay acid cao, đều làm hại nước sơn và da tay). Ngoài ra, người ta còn dùng thêm SLES (Sodium laureth sulfonate) đây là thành phần tẩy rửa chính trong dầu gội - cho nên có một số bác dùng dầu gội cũng tốt, tuy nhiên, độ tẩy rửa của nó yếu hơn LAS. Và một số phụ gia như chất hoạt động bề mặt êm dịu hơn, tạo bọt tốt hơn, ổn định hơn, . . . Giá thành sản phẩm phụ thuộc vào phụ gia này rất nhiều . . . nhóm chất này, những thương hiệu yếu không dám dùng do giá thành cao. Như vậy, các bác có thể dùng nước rửa chén thương hiệu tốt để rửa xe là OK, vừa có chất lượng tốt và không hại da tay.
+ Cách rửa xe cũng không kém phần quan trọng, vì trong gió bụi, có những hạt cát nhỏ, mịn mà mắt thường không thấy, nó cũng có thể dính trong các vật dùng để chùi như: giẻ lau, chổi lông gà, bàn chà rửa xe, . . . nó sẽ làm trầy sơn xe, thậm chí làm trầy cả kính nữa. Vậy, trước khi rửa phải xịt xe sạch hết đất cát, dùng giẻ lau sạch, . . .
Để khi nào đi thị trường, em sẽ thông tin cho các bác một số nước rửa xe dùng được. Theo em biết, bây giờ trong nước cũng có một số cty cung cấp loại hàng này với chất lượng phù hợp. nó có thêm chức năng chống bám bụi trở lại, khi khô rồi xe mình sẽ lâu dơ hơn và sau khi rửa, lượng nước còn đọng trên xe ít hơn - tức là nó kéo màng nước xuống hết - công việc lau khô lại sẽ nhẹ nhàng hơn - ít phải vắt giẻ lau nhiều lần.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Bác hoanghaihoanguyen là chuyên gia dzụ này rùi, bác confirm như vậy cũng tạm yên tâm:)
Tiền nào của đó nên tất nhiên NRC vẫn không bằng các chất tẩy rửa chuyên dùng khác.
Thỉnh thoảng em vẫn hay dùng NRC pha loãng để châm bình nước lau kính, không biết có làm hại ống dẫn nước bằng cao su và các bộ phận khác không, các bác tư vấn giúp em phát.