Hạng B2
1/4/09
436
90
28
Em chạy E5 cả năm nay rồiem thấy máy móc bình thường. Nhưng cái nhìn thấy được rõ ràng là 1lít E5 sẽ chạy được quãng đường dài hơn 1 lít xăng thường.
Đã có lần em đo rồi nếu chỉ chạy đường trường băng cruise control thì một bình xăng đổ đầy E5 em chạy được gần 800km. Xe em Lac CDX 1.8 bình xăng có dung tích theo nhà SX là 60lit

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
9/10/15
285
214
43
49
E5 là pha thêm ethanol tinh khiết, việc có ethanol 90o là khó rồi, lấy đâucồn tinh khiết, 100% xài xăng E5 là chấp nhận 1 lượng nước, 1 lượng methanol, acetone... vào xe. Ai thích thì cứ dùng , nhưng 1000đ chênh lệch không đủ để mua xe mới hay sửa xe.

Hạng D
31/3/10
1.634
984
113
Sì Gòn
Ở Saigon có những cây xăng nào bán E5 rồi? Em chưa biết mua ở đâu cả ...
Những cây xăng Emico. Xăng E5 nó hôi lắm đã đổ thử và chạy thấy không có gì khác biệt cho xe gắn máy

Hạng D
14/11/08
1.908
560
113
Biên Hoà
Lạy các thánh, bài em post từ cách đây 5 năm mà các thánh lôi được lên lại cũng hay thiệt

Hạng C
23/12/13
514
527
93
Quên nhắc 1 điều quan trọng: E5 là hổn hợp giửa xăng và cồn nên không giử được lâu -- chừng 1~3 tháng đã có thể bị "hư" . Xe dùng thường xuyên không sao cả nhưng nếu đổ đầy bình với E5 rồi lâu lâu chạy loanh quanh cuối tuần thì coi chừng.
Bác nói chính xác. Còn "coi chừng" ở đây là nếu để lâu ngày ko sử dụng thì sẽ bị chuyển hoá thành nước (1 phần thôi ko phải toàn bộ); từ đó gây ra hiện tượng " xăng pha nước" như ta hay bị khi đổ xăng dỏm. Mà nước thì đâu có cháy được, nó bốc hơi rồi lại đọng lại. Các bác cứ thử tưởng tượng nếu hiện tượng này kéo dài thì hậu quả sẽ thế nào.
Bác nào đi thường xuyên thì xài, còn ít đi thì nên xài thử xem em nói đúng hem. Hihihi
Nói chung là lỡ xây nhà máy Ethanol rùi, nên phải ép dân xài thôi. Chứ E5 thì em ko dám sử dụng, tiết kiệm đc vài chục nghìn nhưng lúc gặp chuyện thì cũng chả kiện đc ai.

Hạng D
30/12/10
2.072
650
113
GMFC & FRIEND
1. Xăng E5 rẻ hơn do hiện nay được nhà nước trợ giá để kích cầu ạ,
2. Quy ra chỉ số RON thì E5 và khoảng RON 93,5
3. Xăng 95 thực sự chạy không bốc giống các bác nghĩ đâu ạ, chỉ số RON cao hơn thì mức độ đốt cháy hết nhiên liệu cao hơn, không hoặc ít bị tình trạng ko cháy hết, đóng mụi than trong thành pittong, điều thường thấy khi xài xăng RON83 ngày xưa. Và lưu ý các bác là xăng RON95 tỉ lệ bay hơi nhanh hơn RON92 và E5 nên nếu xe để lâu ngày ko đi thì hạn chế để xe còn ít xăng, mà nên đổ đầy bình trước khi cất xe lâu ngày...