Hạng B1
13/9/19
72
27
18
42
Có nên mua BMW 320i đời 2012-2013 hay không?

Chào các bác.

Em đang muốn mua 1 chiếc BMW 320i đời khoảng 2012-2013 giá tầm 700-750 triệu. Lần đầu mua xe nên em đang phân vân.

Không biết giờ mua em này đi lại thì có ổn so với các em khác trong tầm giá không, chi phí nuôi xe có tốn không, điểm mạnh và điểm yếu của dòng này.

Bác nào đã trải nghiệm cho em xin ít đánh giá.

Thanks

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/5/16
617
979
93
Về việc mua xe cũ, nhất là xe Đức (BMW, Mes, Audi,..) xin chia sẽ vài ý:
  • Bác phải thật sự thích xe Đức, chấp nhận "hên xui", "cũ người-mới ta", và có xíu kiến thức về xe thì tốt, hay tìm tòi, đọc hiểu về dòng xe mình đi thì mua. vì xe cũ, dù là Nhật hay Hàn, Đức đều qua sử dụng và ko biết chủ trước họ sài thế nào nên luôn tìm ẩn này nọ về vận hành, các vấn đề khác.

• Về việc tìm xe cũ: tìm xe cá nhân đi, người quen hay gara, chổ bán uy tín càng tốt , ngoài chuyện giá cả, bảo hành còn là chuyện "nói thật về chiếc xe" cho bác biết khi mua. một chiếc xe ngoài chuyện SX năm nào, chạy nhiều hay ít, còn là "nó bị bệnh gì", cái này là điều bác cần tìm hiểu để mà ko bị "kéo xe về" khi đang đi trên đường, cái này thì tùy cái tâm, cái tầm của người sử dụng, người bán

• Nên nhờ 1 người biết về xe đang tìm mua để tư vấn và đi cùng, sau khi chọn được xe rồi thì chạy vào chính hãng y/c "kiểm tra tổng thể toàn bộ" , chạy ra cái check list, đừng có xỉu nhá vì xe Đức 5-10 năm thì báo giá vài nghìn đến vài chục nghìn là bình thường, ko sao, cái này ngoài gara họ xử lý "ngon bổ rẻ", cứ cầm list về và ngâm cứu, rồi sau đó quyêt định mua hay ko tùy bác.

• Nên tìm xe có số KM càng ít càng tốt (ko quay tua đồng hồ nhá), xe nhà đi, ko ngập nước, ko đâm đụng càng tốt.
Một chiếc xe Đức ưng ý dù 5-10 năm mà bảo trì, bảo dưỡng tốt thì chạy có mà "bao sướng" (tất nhiên ko có cái gì là cho không, kể cả niềm sung sướng).​

(Về giá xe, mình xin ko ý kiến.)

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/4/17
1.867
1.486
138
34
Xe Đức 6-7 năm rồi khuyên bạn nên cẩn thận, chỗ bạn có bảo dưỡng chính hãng ko, vì xe đức qua 6-7 năm là đến lúc bảo dưỡng nhiều....

• Like
Reactions: Chenhung11533
Hạng B1
13/9/19
72
27
18
42
Xe Đức 6-7 năm rồi khuyên bạn nên cẩn thận, chỗ bạn có bảo dưỡng chính hãng ko, vì xe đức qua 6-7 năm là đến lúc bảo dưỡng nhiều....
Cho em hỏi chi phí nuôi xe và thay đồ có đắt không ạ. Xe có hay hỏng vặt không bác

Hạng D
1/8/13
1.146
1.138
143
Với kinh nghiệm đg đi 1 con xe Audi . Thì mình thấy đã đi xe là nên đi các dòng xe Đức nói chung. Sẽ không hối hận đâu vì cảm giác lái, độ tinh tế trong thiết kế hơn hẳn các dòng xe phổ thông Nhật. Người Đức người ta còn kỹ và tinh tế hơn gấp mấy ng Nhật. 1 con camry ko thể hơn 320i và C300i về đẳng cấp đc. Dù giá có thể ngang nhau.
chi phí nuôi mình chả thấy đắt đỏ gì cả. Cứ 8000 km kiểm tra thay dầu /5 triệu/ lần => quá bình thường. Cứ mua BH thân xe đi cho yên tâm ko bị vặt gương.
mua 320i cũ cứ đem ra chính hãng test là chắc ăn nhất. Khỏi cần thuê thầy thợ gì sất. Và điều quan trọng nhất . Nên chọn xe 1 đời chủ và mua từ chính chủ. Mua lái cũng đc nhưng nên xem thái độ và con người có ok hay không. Ngoài ra 700tr di 1 con 320 tầm 30k km là rất đáng tiền và ko hối hận

Hạng B2
25/3/16
432
441
73
31
Ít tiền đừng nên mua. Thấy toàn đa số các bác nào cũng kêu rẻ, dễ nuôi. Nay mình đưa ra các hạng mục cần thay thế cho bạn tự tìm hiểu. Còn về giá thì cho bạn tự đi khảo sát. Chứ nói ra lại cãi nhau ;)) :
Thay 4 cây phuộc
Cao su chân máy
Ruytin
Tệ nữa thì thước lái
4 cái bố thắng
4 cái vỏ xe
Nhớt máy, nhớt hộp số, nước giải nhiệt, lọc gió, lọc nhớt
Dây curoa máy lạnh, máy phát
Bảo hiểm thân vỏ
Sơ sơ cũng trên dưới trăm củ nha

Hạng D
21/3/16
1.012
665
113
Dòng 320i đời F30 này nếu chất xe còn kha, đi ít chút, không sự cố gì về đâm đụng ngập nước thì chạy rất ngon. Bạn phải hiểu biết khá khá về xe thì nên mua chạy , sẽ được sướng gấp nhiều lần M3, Cerato, Elantra sport, Altis, .... bảo dưỡ định kỳ đầy đủ thì cũng không lo gì hỏng vặt. Mình cũng đang đi 1 con xe Đức 2009

Hạng C
5/1/16
581
1.648
113
26
Anh yêu Bim thì qua e để lại con focus S 2018 a chạy,
E đi ủng hộ anh Hải con Bim mới kkk

Hạng B2
11/6/14
381
172
43
46
View attachment 2087944
Chào các bác.

Em đang muốn mua 1 chiếc BMW 320i đời khoảng 2012-2013 giá tầm 700-750 triệu. Lần đầu mua xe nên em đang phân vân.

Không biết giờ mua em này đi lại thì có ổn so với các em khác trong tầm giá không, chi phí nuôi xe có tốn không, điểm mạnh và điểm yếu của dòng này.

Bác nào đã trải nghiệm cho em xin ít đánh giá.

Thanks
Chơi xe Đức như chơi Ngọc Trinh, tiền không suy nghĩ