Hạng B2
21/11/22
180
1.074
93
Tp.HCM
Chào các anh, em có câu hỏi như tiêu đề nhờ mọi người tư vấn giùm.
E tính mua căn nhà do cty họ đi gom đất rồi xây cất lên bán ở khu Đức Hòa LA. E có tìm hiểu thì đất thổ cư có sổ hồng riêng họ xây nhà xong rồi bán nhưng chưa hoàn công như vậy có nên mua ko mấy anh, thanks

Hạng D
10/4/20
1.171
6.547
113
TP Hồ Chí Minh
Chào các anh, em có câu hỏi như tiêu đề nhờ mọi người tư vấn giùm.
E tính mua căn nhà do cty họ đi gom đất rồi xây cất lên bán ở khu Đức Hòa LA. E có tìm hiểu thì đất thổ cư có sổ hồng riêng họ xây nhà xong rồi bán nhưng chưa hoàn công như vậy có nên mua ko mấy anh, thanks

Ko nên, kêu cty nó hoàn công xong hãy mua.

Hạng C
16/9/16
515
442
68
30
Nếu là bán đất thì nên có sổ hồng, còn đã xây nhà thì nên hoàn công nghiệm thu cho chắc.

• Like
Reactions: dungqb
Hạng B2
12/7/22
157
219
43
34
Quan trọng là lý do sao chưa hoàn công. Thường có 2 lý do chính:
1/ Khu quy hoạch -> nên ko hoàn công dc -> Khả năng mua dc.
2/ Xây trái phép hoặc vi phạm abc nào đó trong khi xây dựng -> ko nên mua vì đã xây trái phép hoặc vi phạm là vào sổ đen -> sau này tốn rất nhiều tiền & quan hệ mới làm dc.

• Like
Reactions: dungqb
Hạng D
16/7/19
1.105
3.379
116
Thực ra thì cần thông tin rõ thêm 1 chút:
- Thường ở tp lớn mới bắt buộc xin gpxd và phần hoàn công này. Chứ ở quê thì nhà có sổ hồng, có thổ cư thường tự làm nhà mà ko cần xin giấy phép và hoàn công. Vậy nên bác tìm hiểu thêm văn bản pháp luật quy định về các khu vực nhé
Khu đức hoà - LA thì anh xem hỏi kỹ thêm dân cư xung quanh và địa chính xã

Hạng B2
21/11/22
180
1.074
93
Tp.HCM
Quan trọng là lý do sao chưa hoàn công. Thường có 2 lý do chính:
1/ Khu quy hoạch -> nên ko hoàn công dc -> Khả năng mua dc.
2/ Xây trái phép hoặc vi phạm abc nào đó trong khi xây dựng -> ko nên mua vì đã xây trái phép hoặc vi phạm là vào sổ đen -> sau này tốn rất nhiều tiền & quan hệ mới làm dc.
Quy hoạch kdc có sổ hồng riêng từng lô rồi a, cũng có mấy nhà xây cấp 4 đang ở rồi, giờ cty xd họ mua lại đất xây nhà 1 trệt+ 1 lầu bán lại.

Hạng B2
21/11/22
180
1.074
93
Tp.HCM
Đất mua được, nhà họ xây ko đúng giấy phép đã xin nên chưa hoàn công được, mình mua dạng này để ở nó rẻ.
Xem đất quy hoạch có vấn đề gì ko, nếu ko vấn đề thì mua, cái nhà coi như sử dụng hết date thì đập bỏ xây mới. Mà chưa hết date muốn bán vẫn bán được (ve chai còn bán được cơ mà). Cơ bản là xem quy hoạch cái đất có ok ko nhé, nhà ko quan trọng.

Đất quy hoạnh kdc có sổ hồng riêng từng lô rồi a. Dân về xây ở cũng khá nhiều...

Hạng D
10/9/08
2.865
5.826
113
Nếu giá rẻ và xác định ở lâu dài thì mua, còn nếu muốn đổi sổ hay thay đổi bản vẽ thì sẽ bị vướng, vì khi kiểm tra người ta thấy thực tế không khớp với sổ là không được.

• Like
Reactions: Men Rượu
Tập Lái
21/11/16
32
28
21
Nhưng chưa hoàn công có đăng bộ sang tên được không mấy anh? Người quen e bán cái nhà xưởng xây lụi ở củ chi, nhận cọc, công chứng xong khách đi đăng bộ bị trả hồ sơ về, cuối cùng phải đền cọc.