Hạng C
17/6/13
504
500
63
Quận 10
Thế bác nghĩ tận thế rồi ah? Sống chung với lũ thôi, đến lúc đói thì phải làm mới có ăn. Bản thân tôi vẫn phải đi làm và không thể tránh tiếp xúc khi công ty yêu cầu. Vậy nếu là bác, bác xác định sẽ ở nhà luôn và không đi làm nữa chờ nhận quyết định đuổi việc kg?
bác tránh ra đi, em ko hiểu bác đang nói gì

Hạng C
17/6/13
504
500
63
Quận 10
Số liệu Tổng cục Thống kê công bố sáng 12/10 cho thấy trong số 1,3 triệu lao động nêu trên, khoảng 324.000 người trở về từ Hà Nội, 292.000 người về từ TP HCM và 450.000 người trở về từ các tỉnh, thành khác phía Nam. Lao động rời thành phố lớn, trung tâm công nghiệp về các vùng quê diễn ra liên tục từ tháng 7 đến nay. Tuy nhiên, số liệu thống kê lần này chưa tính đến dòng người về quê từ đầu tháng 10, khi TP HCM và các tỉnh phía Nam nới lỏng giãn cách.

Cám ơn bác. số liệu chi tiết. Cái em lo nữa là dịch này mấy cặp mới cưới có đủ tiền thuê nhà tầm 6-8 triệu/tháng ko. À em xây nhà nguyên căn, ko phải nhà trọ bác à

• Like
Reactions: buila and Hako_Le
Hạng C
17/6/13
504
500
63
Quận 10
Em thấy chi phí xây dựng hơi thấp, nhà e xây cấp 4 hồi 2015 5x17 đã tốn hết 250tr rồi, bây giờ theo sắt nhân công đều lên giá hơn nhiều, chắc tầm 350tr tối thiểu nha
4x15 thì bác làm được 3 phòng 3x5 (15m2 chưa tính gác, chừa 1m làm lối đi), giá khu đó chắc tầm 2tr/th không.

3 phòng 1 tháng 6tr, 1 năm 72 triệu, gần 5 năm mới hoà vốn xây dựng (có thể lên giá nhẹ)

Chưa kể sau 5n phòng ở bình dân xuống cấp, cần sửa lại và tỷ lệ lắp phòng chưa hẳn khi nào cũng được 100%

Bác cho thuê phòng thì phải tính đến nửa đêm hư điện hư nước ngta gọi bác phải tới, phòng trống ngta đi xem thì đang ngủ cũng phải bật dậy mở cửa. Ngoài ra còn nhậu nhẹt, đánh nhau công an phạt, dăng ký tạm trú tạm vắng cho chính quyền,....
Cám ơn bác đã tư vấn. Em xây nhà nguyên căn, ko phải nhà trọ bác à. Xl bác khi chưa nói rõ.

Diện tích nhà em nhỏ quá, nếu xây nhà trọ thì khó cho thuê lắm. Cũng như bác nói, xây đó 5 năm mới thu hồi vốn, chưa kể hư hỏng, an ninh, tệ nạn đủ kiểu

Hạng B2
4/7/21
183
4.705
93
m.facebook.com
Cám ơn bác. số liệu chi tiết. Cái em lo nữa là dịch này mấy cặp mới cưới có đủ tiền thuê nhà tầm 6-8 triệu/tháng ko. À em xây nhà nguyên căn, ko phải nhà trọ bác à
Nếu nói về tình hình giá thuê nhà thì em thấy khu Hiệp Bình Chánh ko có xuống giá, còn khu khác thì em ko nắm.

6-8tr thì cũng khó đó, ko rõ bác ở khu nào vì Lã xuân Oai nghe chung chung quá, nhưng tầm tiền đó có thể thuê khu compound như kiểu Đông Tăng Long để vừa ở vừa kinh doanh.

Ngoài ra, nếu có xây bây giờ cũng khó kiếm thợ, cách đây mấy hôm em có hỏi để hoàn thiện nhà thì được khuyên là chờ vì ko kiếm đc thợ lúc này đâu hoặc có cũng khá cao, ko như giá chào trước đây.

Năm nay ai xây nhà đúng là gặp hạn, tháng 6 thì thép tăng đến giờ thì nhân công tăng.

• Like
Reactions: trt
Hạng C
27/12/18
672
950
93
35
Nếu nói về tình hình giá thuê nhà thì em thấy khu Hiệp Bình Chánh ko có xuống giá, còn khu khác thì em ko nắm.

6-8tr thì cũng khó đó, ko rõ bác ở khu nào vì Lã xuân Oai nghe chung chung quá, nhưng tầm tiền đó có thể thuê khu compound như kiểu Đông Tăng Long để vừa ở vừa kinh doanh.

Ngoài ra, nếu có xây bây giờ cũng khó kiếm thợ, cách đây mấy hôm em có hỏi để hoàn thiện nhà thì được khuyên là chờ vì ko kiếm đc thợ lúc này đâu hoặc có cũng khá cao, ko như giá chào trước đây.

Năm nay ai xây nhà đúng là gặp hạn, tháng 6 thì thép tăng đến giờ thì nhân công tăng.
Gia vật liệu xây dựng đắt lòi ra, xây xong ko ai thuê nhưng nếu xây bác nên xây kiểu nhà thay đổi dc công năng để mai mốt bán có giá

Hạng C
25/4/17
908
1.292
93
35
cũng vay cả bác à

thật ra thế này, ví dụ như hiện nay lãi suất là 8-10%, mình nghĩ trong 2 năm tới, NH ko tăng lãi do phải tạo đk cho doanh nghiệp cá nhân phục hồi sau dịch, trong mức lạm phát sắp tới là 15-25% do tình trạng in tiền bơm ra thị trường, vậy bác nghĩ sao, nếu lãi suất chỉ 8-10% trong khi mỗi năm giá vật tư/ nhân công tăng 15-25%?, sau cùng bác ko vay, có khi sau này muốn xây lại phải tốn nhiều hơn 1 mớ để xây

Hạng B2
6/8/20
249
700
93
37
Cám ơn bác, xem tình hình tết năm nay thế nào đã hè
tài xế riêng gia đình đang thuê bên Lò Lu, hẻm an ninh, vợ làm tại KCNC. Giá thuê cũng không rẻ nhá, mình hơi bất ngờ. Nói chung nhu cầu trọ quanh đó là không nhỏ, cho 1 số sinh viên các đại học trong khu vực (khá nhiều đại học nhé), các khu công nghiệp, nhân viên của các gia đình trong khu compound...
tuy nhiên như mình nói, hiện tại nghe bảo trả phòng nhiều lắm, do dịch. Lấp đầy lại sẽ mất thời gian, giờ tháng 10-11, người dân sẽ có tâm lý chờ đến tết rồi lên lại SG cho chắc. Ngoài ra hiện tại nghe đâu xây dựng rất chát do giá NVL cũng lên, nhân công lại thiếu, nói chung giờ mà vướn xây dựng thì cũng hơi thất sách.
Mà 6-8 triệu bác nói là 1 phòng/tháng, hay cả nhà?

• Like
Reactions: buila