Tập Lái
30/10/15
11
73
13
Mấy bác ý kiến giúp mình bản vẽ "tay ngang" giúp, tong cong duoc 16 phòng, moi phòng đều thiet kế gác nhỏ phía trên wc va bếp. Dự tính qua tết khởi công. Không rõ nếu xây vậy thì giá thành khoảng bao nhiêu. Dien tich đất 90m, ngang 4,3x 20 no hau 4,9m. Trệt, lửng, 3 lau, chuong ku
Em cũng đang mon men tìm hiểu lĩnh vực này, thấy bác vẽ mê quá.

Tập Lái
6/9/16
2
25
13
E chào các bác chuyên gia. Các bác có thể tư vấn giúp e case này được ko ạ?
gia đình e có một miếng đất chó ị tầm hơn 500 m2 ở khu Bách Khoa ( gần The Venica Khang Điền và Lake View Nova). Ở góc nên méo mó một chút, quy hoạch khu này e thấy sale nói là xây biệt thự, 1 hầm, 1 trệt, 2 lầu. e có 1 số thắc mắc như sau ạ:
1. Về kiến trúc, quy hoạch, ko biết là đất quy hoạch xây biệt thự mà gia đình e muốn xây thành nhà trọ có hoang phí quá ko ạ? Xây thấp tầng mà lại chỉ được có 50% diện tích thì phải :) tầng nào e cũng muốn thêm cái lửng để tận dụng cho phòng thì có ảnh hưởng gì đến giới hạn chiều cao ko ạ?
2, Về kinh tế thị trường, khu của e cũng khá gần song hành, ra Nguyễn Duy Trinh ( khu vực đông dân) cũng tương đương :) khu e gần đây cũng khá nhiều nhà bắt đầu xây sửa ( lô to nên trước giờ khá vắng ạ). Các trường học như cao đẳng, đại học thì trong tầm bán kính 3-5 km cũng vài ba trường :) Gia đình tính chờ đất đai thêm nhộn nhịp, có thêm người ở thì xây trọ nhưng đến giờ cũng chưa rõ phương án có hiệu quả ko.
Trên topic e thấy các bác đa phần xây cho thuê trong trung tâm nên đắt hàng. Các đơn vị thuê khoán cũng nhiệt tình hơn. Phân khúc ở chỗ e ko biết có công ty nào muốn nhận ko ạ?
một vài thắc mắc mong được các bác chỉ giáo ạ :) e cám ơn các bác nhiều :)

Hạng C
9/9/14
933
21.558
93
gia đình e có một miếng đất chó ị tầm hơn 500 m2 ở khu Bách Khoa ( gần The Venica Khang Điền và Lake View Nova). Ở góc nên méo mó một chút, quy hoạch khu này e thấy sale nói là xây biệt thự, 1 hầm, 1 trệt, 2 lầu. e có 1 số thắc mắc như sau ạ:
1. Về kiến trúc, quy hoạch, ko biết là đất quy hoạch xây biệt thự mà gia đình e muốn xây thành nhà trọ có hoang phí quá ko ạ? Xây thấp tầng mà lại chỉ được có 50% diện tích thì phải :) tầng nào e cũng muốn thêm cái lửng để tận dụng cho phòng thì có ảnh hưởng gì đến giới hạn chiều cao ko ạ?
2, Về kinh tế thị trường, khu của e cũng khá gần song hành, ra Nguyễn Duy Trinh ( khu vực đông dân) cũng tương đương :) khu e gần đây cũng khá nhiều nhà bắt đầu xây sửa ( lô to nên trước giờ khá vắng ạ). Các trường học như cao đẳng, đại học thì trong tầm bán kính 3-5 km cũng vài ba trường :) Gia đình tính chờ đất đai thêm nhộn nhịp, có thêm người ở thì xây trọ nhưng đến giờ cũng chưa rõ phương án có hiệu quả ko.
Trên topic e thấy các bác đa phần xây cho thuê trong trung tâm nên đắt hàng. Các đơn vị thuê khoán cũng nhiệt tình hơn. Phân khúc ở chỗ e ko biết có công ty nào muốn nhận ko ạ?
Không ai tư vấn cho bạn này à? Tag anh @nvquangcm vào cho ý kiến này.

• Like
Reactions: Misslucy
Hạng D
29/11/06
2.951
38.036
113
53

Nhắm xây mà cạnh tranh đc với những dãy trọ dài miên man, phòng hun hút dzá 1.2-1 5tr ko ???
Chợ cách 10 bước chân, dịch vụ trường trạm cafe tạp hóa quán nhậu trong vòng 3ph đi bộ ???
Ko thì coi tìm hướng khác...

Tập Lái
6/9/16
2
25
13
Nhắm xây mà cạnh tranh đc với những dãy trọ dài miên man, phòng hun hút dzá 1.2-1 5tr ko ???
Chợ cách 10 bước chân, dịch vụ trường trạm cafe tạp hóa quán nhậu trong vòng 3ph đi bộ ???
Ko thì coi tìm hướng khác...
theo e tìm hiểu thì chưa thấy quanh khu đó có nhà trọ cấp 4 hun hút nào bác ạ, chủ yếu quanh các trường có nhà dân kinh doanh thêm 3-4 phòng cấp 4 nữa nhưng nhìn cũng lụp xụp lắm ạ.
nếu mà bỏ tiền ra đầu tư và tự kinh doanh thì e sẽ làm sạch đẹp, khang trang hơn và an ninh cũng tốt hơn. Đất nhà trong góc nên e thấy có thể lựa chọn giữa làm... Nhà nghỉ với xóm trọ :D mà NN tệ nạn hơn nên e hơi nghiêng về phương án làm nhà trọ.
theo e quan sát thì Điện Máy Xanh đang mở 1 showroom gần 800m2 ở mặt tiền Đo^~ Xuân hợp ( q9 thì có 1 cái ơ Lê văn việt từ trc rồi).
cộng thêm một số tín hiệu khác cho thấy tiềm năng đông đúc của khu vực trong tương lai khá khả quan :)
Nhưng khu này ko bao giờ so sánh với các khu trung tâm như các bác được nên e cũng chỉ dám gọi là tiềm năng thôi ạ.
e cũng tiếc là do quy hoạch xây biệt thự nên diện tích tận dụng được để xây lên chắc khó được như ý. E ko rành luật xây dựng lắm nên xin hỏi các bác là mức ranh giới giữa phạt vi phạm và tháo dỡ công trình có mong manh lắm ko ạ? Hay do cách mình " xử lý" với cán bộ là chính ạ?
e cám ơn bác @nvquangcm đã tư vấn ạ. E sẽ lưu ý coi các tiện ích quanh khu ra sao vì công nhận khu này đang hơi vắng, ít có tiện tích hỗ trợ người dân ở.

Hạng B2
17/6/11
484
345
63
HCM City
Chào Bác quangmc và các Bác có nhiều kinh nghiệm về lĩnh vực nhà cho thuê hoặc căn hộ, pho2nh cho thuê.
Số là em cũng có 1 căn nhà MT Nguyễn kiệm 7,6X 26 (sân trước 7.6X10) 1 trệt 3 lầu, 17 phòng có 17 máy lạnh (kiểu nhà VP, công ty), số nhà 736A lúc trước cho thuê nguyên căn mấy năm nay rồi, nhưng vừa rồi anh chủ thuê nhà mình trả nhà sang Úc ở với con lên gần 3 tháng nay chưa cho thuê lại đươc. các Bác có ai thuê nguyên căn chỉ em với ( bông hồng theo thị trường ạ) hay cùng hợp tác làm căn hộ mini cho thuê cũng là ý hay. Mob 0909 chín năm bốn hai 88 Tên Thành - Thank các Bác.

• Like
Reactions: khoaitaySG
Tập Lái
22/2/18
0
1
2
45
A lô a lô, chào anh Quang và các anh chị,
Em định làm căn hộ cho thuê trên diện tích đất 6x34, hẻm 8m ngay khúc ĐBP, Bình thạnh, ngay gần đó có mấy cái cao ốc vp, gần trạm metro số 5. Chỗ này chắc xây được 1 hầm, 1 trệt, 1 lửng, 5 lầu,1 st. E định xây phân khúc khá 1 chút, căn hộ đầy đủ bếp, nội thất. E không biết Với dt đất của e thì phải chừa lại lộ giới bn, trừ thay máy hành lang các thứ thì mỗi tầng xây được mấy phòng và nên làm phòng diện tích bn là hợp lý ạh, 25m2 hay 40m2. Mỗi phòng khả năng cho thuê được giá bn và tiền xây mất khoảng bn. Nếu xây thì e không đủ tiền, phải vay ngân hàng thêm nửa tiền xây, khoảng bao lâu thì lấy lại vốn. E thấy bên city house có dịch vụ quản lý, hoặc thuê lại của mình. Theo các anh chị có nên hợp tác với bên đó không, thiệt hơn thế nào. Khu này dân cư không quá đông nhưng cũng ít quán cà phê đẹp nên e định tầng trệt làm quán cà fe đẹp 1 chút, bên trên thì làm căn hộ, các ac thấy có hợp lý không.

• Like
Reactions: tranlinhvtoto
Hạng D
29/11/06
2.951
38.036
113
53
A lô a lô, chào anh Quang và các anh chị,
Em định làm căn hộ cho thuê trên diện tích đất 6x34, hẻm 8m ngay khúc ĐBP, Bình thạnh, ngay gần đó có mấy cái cao ốc vp, gần trạm metro số 5. Chỗ này chắc xây được 1 hầm, 1 trệt, 1 lửng, 5 lầu,1 st. E định xây phân khúc khá 1 chút, căn hộ đầy đủ bếp, nội thất. E không biết Với dt đất của e thì phải chừa lại lộ giới bn, trừ thay máy hành lang các thứ thì mỗi tầng xây được mấy phòng và nên làm phòng diện tích bn là hợp lý ạh, 25m2 hay 40m2. Mỗi phòng khả năng cho thuê được giá bn và tiền xây mất khoảng bn. Nếu xây thì e không đủ tiền, phải vay ngân hàng thêm nửa tiền xây, khoảng bao lâu thì lấy lại vốn. E thấy bên city house có dịch vụ quản lý, hoặc thuê lại của mình. Theo các anh chị có nên hợp tác với bên đó không, thiệt hơn thế nào. Khu này dân cư không quá đông nhưng cũng ít quán cà phê đẹp nên e định tầng trệt làm quán cà fe đẹp 1 chút, bên trên thì làm căn hộ, các ac thấy có hợp lý không.
Đầu năm phòng trống nhiều
Đóng vai 1 ông nào đó dắt (rau) theo đi chọn phòng, rồi quan sát dọc theo trục ĐBP, hoặc ra khu Ngô Tất Tố gần Ng Hữu Cảnh, coi nhiều mô hình, bố trí phòng ốc kiểu nào rồi nghiên cứu kỹ về giá cả, phân khúc
Còn thiết kế, xây dựng thì để bên KTS lo,
Vay NH thì cũng ko quá khó