Hạng D
14/8/11
4.167
87.978
113
Chào các bác cách đây khoảng 10 ngày e đi Đà Lạt về thì đậu xe ở nhà khoản 1 tuần định đi công việc thì xe báo xì hơi, kiểm tra thì thấy nguyên con ốc vít loại 6 li. Liên kết với việc trước đó nhà e đi 2 xe thì có 1 xe cán "vật thể lạ" rách cả lốp phải gọi vá lưu động thay vỏ luôn(gần cầu La Ngà) k biết dạo này các bác có hay bị "xì lốp" khi đi ql 20 k ạ? Nhà e tháng nào cũng lên ĐL chơi nhưng đây là lần đầu tiên gặp tình trạng.
Chắc không phải đâu anh !!
Mình cũng hay chạy tuyến SGN - BL và chỉ một lần duy nhất cách đầy khoảng 1 năm bị " ăn" con đinh vít dài 4phan. Tỷ lệ thế thì còn ít hơn cả những con đường bình thường khác .
Hồi đó ,19 giờ tối chạy qua khúc Đạ Huoai thấy bánh sau nó lựt sựt. Bà cả bảo:
- " có gì không ổn anh ơi ??"
Mình bảo :
- " Lốp ăn đinh đó mà , kệ cứ chạy, tý là nó hết lựt xựt, vế 2 nhà rồi tính ".
Chạy một quãng cái đinh nó lút vô là êm ngay, Về nhà , mang xe ra hãng nó rút ra rồi vá lại thôi !!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
3/7/19
801
802
96
E đi lúc nào nhà cũng 2 xe nên lần này cả 2 xè dính nên cũng hơi thắc mắc tí bác ợ :D định hỏi tần suất của các bác thôi chứ cả năm nay e chưa ăn cây đinh nào, coi như khai trương.... :D
Em bị khúc chỗ đường tránh cao tốc vì ghé nhà người thân. Lên Đà lạt mấy anh trong ks chỉ zô chỗ gì khu hòa bình, công nhận vá nhanh khủng khiếp, nhanh gấp đôi ở chỗ em hay làm.
Nể mí anh thật

Hạng C
10/8/20
518
952
93
Em mới ăn 1 cây vít 3 phân bánh trước bên phụ 2 tuần trước đi BL đây. Nhưng suy đi nghĩ lại thì em nghĩ có thể do bữa đó kẹt xe tai nạn đèo BL lâu quá em tấp vô khoảng trống quán nước gần chân đèo có băng qua 1 đám cỏ rác lề đường nên bị ăn đinh. Còn trước đó không bao giờ bị.
Xui cái miếng vá bị xì, do em mới để ý bánh bị xuống hơi, kiểm tra thì xì ngay chỗ lủng hôm trước. Chắc vá không kỹ.
Tiện đây các bác cho hỏi, bóc miếng vá cũ ra vá miếng mới có an toàn không? Do lốp còn mới quá mà mới chỉ 1 lỗ.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Em mới ăn 1 cây vít 3 phân bánh trước bên phụ 2 tuần trước đi BL đây. Nhưng suy đi nghĩ lại thì em nghĩ có thể do bữa đó kẹt xe tai nạn đèo BL lâu quá em tấp vô khoảng trống quán nước gần chân đèo có băng qua 1 đám cỏ rác lề đường nên bị ăn đinh. Còn trước đó không bao giờ bị.
Xui cái miếng vá bị xì, do em mới để ý bánh bị xuống hơi, kiểm tra thì xì ngay chỗ lủng hôm trước. Chắc vá không kỹ.
Tiện đây các bác cho hỏi, bóc miếng vá cũ ra vá miếng mới có an toàn không? Do lốp còn mới quá mà mới chỉ 1 lỗ.
Hình như là thay luôn lốp á bác, hoặc bác ra chỗ vá ép vá chồng lên. Chứ dùng miếng vá keo nó phải lấy máy mài mòn thêm nữa lốp sẽ rất mỏng chỗ đó.

• Like
Reactions: Hugo Hip
Hạng C
10/8/20
518
952
93
Hình như là thay luôn lốp á bác, hoặc bác ra chỗ vá ép vá chồng lên. Chứ dùng miếng vá keo nó phải lấy máy mài mòn thêm nữa lốp sẽ rất mỏng chỗ đó.
Dạ cám ơn bác.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Dạ cám ơn bác.
Mà cái này cũng là giải pháp cố đấm ăn xôi thôi bác. Vá ép có thể khiến lốp xe bị phù chỗ vá trông như lốp mọc bứu vậy, nên là vá xong phải thăm khám thường xuyên.

• Like
Reactions: Hugo Hip
Hạng C
13/10/09
664
302
63
Đi về Saigon - Dalat 10 năm, trong đó đi làm hơn 5 năm chưa ăn cây đinh nào trên QL20
Con xe bán tải cũng chưa hề ăn đinh, mà chỉ bị đá chém do chạy vào đất rẩy :)
View attachment 2433887
E cũng đi về hơn 2 chục năm rồi chỉ bị đúng 1 chuyến 30/4 năm ngoái ăn con đinh vít gần cầu La Ngà. Ko dính xxx lần nào.

Hạng F
3/10/15
9.836
12.101
113
Rải đinh thì phải nói quốc lộ 1 bình chánh với quận 12. Với lại thường rải cho xe máy mà ta, vậy mới có tiền.
Chứ rải cho xe hơi bị thì mỗi lần tháo, vá, bơm cả ngày trời làm sao bọn nó làm lời bằng xe máy.

Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Rải đinh thì phải nói quốc lộ 1 bình chánh với quận 12. Với lại thường rải cho xe máy mà ta, vậy mới có tiền.
Chứ rải cho xe hơi bị thì mỗi lần tháo, vá, bơm cả ngày trời làm sao bọn nó làm lời bằng xe máy.
Xe nào ăn trúng là dính thôi chứ làm sao mà biết dc bác :p. Vì e đi về cả 2 xe đều cán đinh nên mới thắc mắc đây bác ợ. E đi đi về về 3 4 năm nay rồi có bị gì đâu, nay tự dưng ai lại vứt con vít giữa đường vậy á. :confused:

Hạng D
2/5/16
1.926
1.874
143
Xe cán vít thì xuống hơi cũng rất chậm, thậm chí mấy ngày sau mới xuống hết. Tụi rải đinh thường là mảnh tam giác thì xe cán vào mới bị xẹp hơi nhanh, tụi nó mới có ăn. Thông thường tụi nó rải xe máy để còn phá săm ăn giá cao, xe hơi có bánh dự phòng không xơi được đâu.