Hạng B2
25/4/19
164
521
96
37
CÓ THỂ BẠN CHƯA HIỂU VỀ BẢO HIỂM BẮT BUỘC XE Ô TÔ
Có thể bạn chưa biết về bảo hiểm bắt buộc ôtô

Có thể bạn chưa biết về bảo hiểm bắt buộc ôtô

Hôm rồi cậu em chơi cùng đội xe của e phàn nàn, "xe em hôm trước lùi vỡ đèn xe CX5 của tay phó giám đốc công ty, em lại không có bảo hiểm thân vỏ, ấy nên phải đền hết 10 triệu". Mình bảo em có cái bảo hiểm bắt buộc mua hơn 1 triệu đó, chính cái bảo hiểm đó sẽ đền cho bên thứ 3, còn cái bảo hiểm thân vỏ nó chỉ lo cho cái xe của em thôi. Cậu em ớ người ra, thôi thế là em mất oan 10 triệu vì không hiểu luật Bảo Hiểm.

Bảo hiểm bắt buộc là gì? là cái bảo hiểm bắt buộc chủ xe phải mua, không mua thì khi CSGT vịn sẽ phạt đó. Với ô tô con thì khoảng 500K/ năm, bán tải thần thánh 1 triệu và các loại xe khách, xe tải thì tăng theo tải trọng và ghế ngồi.

Theo luật bảo hiểm thì:
Bảo hiểm bắt buộc là loại hình bảo hiểm bắt buộc mà Người chủ sở hữu/ sử dụng phải tham gia khi lưu hành giao thông. Khi hợp đồng bảo hiểm đã được giao kết, người được bảo hiểm đã thanh toán phí thì khi có sự kiện bảo hiểm xảy ra làm thiệt hại về tài sản hay tổn thất, thương tật về người, công ty bảo hiểm sẽ chi trả bồi thường cho bên thứ ba tối đa số tiền theo hạn mức trách nhiệm đã được giao kết trên hợp đồng.

Căn cứ được xác định bởi Thông tư số 22/2016/TT-BTC ngày 16/02/2016, Số tiền bảo hiểm được quy định như sau:
a. Về người: 100 triệu đồng/người/ vụ (đối với người thứ ba và hành khách theo HĐVC hành khách)
b. Về tài sản: 100 triệu đồng/vụ
c. Bảo hiểm tự nguyện tai nạn tài xế, người ngồi trên xe: 10 triệu đồng/người/vụ
Như vậy, khi tham gia giao thông, bạn nhỡ may hôn mông xe phía trước thì Bảo hiểm bắt buộc sẽ đền cho xe phía trước. Hay như nhỡ lạc tay lái đâm vào nhà hoặc bất cứ tài sản nào của người khác ( gọi là bên thứ 3) thì bảo hiểm bắt buộc sẽ đền cho bạn. Còn nếu bạn có bảo hiểm thân vỏ thì bảo hiểm thân vỏ sẽ đền cho xe của bạn, các bạn hãy lưu ý như vậy để tránh mất tiền oan vì nhầm lẫn về bảo hiểm bắt buộc và bảo hiểm thân vỏ.
e nhận thấy, rất nhiều người không hiểu về khái niệm này, ấy nên khi va chạm giao thông lại phải bỏ tiền ra sửa hay đền cho người khác, mất kha khá tiền mà đúng ra khoản tiền đó phải do bên Bảo Hiểm chi trả.

À quên, bảo hiểm xe máy cũng vậy, rất nên mua vì có đôi lúc không may húc vỡ đèn xe sang thì bảo hiểm nó đền cho đấy
với kiến thực hẹp nên chia sẻ với các bác nhiêu đó, có gì các bác thêm vô cho ae ;););)

Hạng B2
20/6/13
283
297
73
Không đơn giản như vậy đâu, khi xảy ra va chạm, phải kêu công an làm biên bản chứng thực, có thể giam xe. rồi phải làm việc với bên bảo hiểm bắt buộc, nói chung là khá nhiêu khê thì bảo hiểm nó mới chi trả nhé.
Nên các hãng bảo hiểm tại VN thích bán bảo hiểm bắt buộc hơn các loại bảo hiểm khác.

Hạng C
19/5/17
557
36.224
93
Mức thông thường tối đa 100tr rớ vô xe sang thì bán nhà mà đền

• Haha
Reactions: daithang
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Đúng theo luật/quy định như thế nhưng không dễ dàng để bảo hiểm họ giải quyết cho đâu. Nếu có thời gian, công sức theo đuổi tất nhiên là OK.
Những loại BH bắt buộc coi như bên BH họ lụm tiền chùa, không hiểu sao họ bắt chủ phương tiện mua để làm gì? Nếu không BB mình khỏi mua luôn. Có lẽ có những lợi ích nhóm gì đó mà người thường khó lòng mà hiểu được.

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Những vụ nhỏ chả ai hơi đâu gọi bảo hiểm cả. Nhưng những vụ tai nạn lớn thì cái bảo hiểm bắt buộc là vô cùng đáng giá. 100 triệu/ 1 người ( nhân số người nên). 100 triệu cho vật chất ( xe, nhà, cột điện...) bảo hiểm này pác nào làm bên vận tải mới thấy nó giá trị cỡ nào. Em đã từng làm bên bãi container nên hiểu rất rõ về bảo hiểm này.
Có nhiều cách lách luật để sử dụng bảo hiểm này để tự sửa chữa xe mình mà ko cần mua bảo hiểm thân vỏ nhé. Xe pác nào ko có bảo hiểm thân vỏ mà tông vô đâu tiền sửa xe mất tiền trăm triệu inbox em chỉ cách để bảo hiểm bắt buộc nó đền cho

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Những vụ nhỏ chả ai hơi đâu gọi bảo hiểm cả. Nhưng những vụ tai nạn lớn thì cái bảo hiểm bắt buộc là vô cùng đáng giá. 100 triệu/ 1 người ( nhân số người nên). 100 triệu cho vật chất ( xe, nhà, cột điện...) bảo hiểm này pác nào làm bên vận tải mới thấy nó giá trị cỡ nào. Em đã từng làm bên bãi container nên hiểu rất rõ về bảo hiểm này.
Có nhiều cách lách luật để sử dụng bảo hiểm này để tự sửa chữa xe mình mà ko cần mua bảo hiểm thân vỏ nhé. Xe pác nào ko có bảo hiểm thân vỏ mà tông vô đâu tiền sửa xe mất tiền trăm triệu inbox em chỉ cách để bảo hiểm bắt buộc nó đền cho
Cám ơn bác mình sẽ cố gắng làm cú tông rồi nhờ bác hỗ trợ thủ tục, nếu OK sẽ share cho bác theo tỷ lệ 40/60.

Hạng B1
30/11/17
55
8
8
29
Các bác nên hiểu thêm để BHTNDS bồi thường thì phải có biên bản xác nhận hiện trường của công an nhé ( theo em biết để có BB này ít nhất tầm 1 củ rồi ). Ngoài ra cả 2 xe bao gồm gây tai nạn và bị tai nạn đều phải kéo về đợi giám định phần lỗi quy phạm nhé. Ngoài ra 100tr/ 1 vụ là lý thuyết nếu bác chủ gây tai nạn vi phạm pháp luật hoặc do rượu bia sẽ ko đền hoặc bị chế tài nhé. Trường hợp giải quyết cho cả 2 xe mất ít nhất là 15 ngày thì xe đâu mà đi. Trường hợp xe của bác chủ bị tai nạ nếu có bảo hiểm thì hai bên cứ thỏa thuận mức đền bù em nghĩ sẽ hợp lý hơn. Quy trình của việc nam các bác cứ thử xem có dễ ăn của bảo hiểm ko nhé :)

Hạng D
3/9/08
4.594
46.885
113
Luật bảo hiểm bắt buộc như thế là đúng rồi. Nhưng cách nó thực thi tại vn thì như con kec...
Muốn nó đền thì rất nhiu khê..công an tạm giữ phương tiện rồi phải đóng tiền lưu bãi..v.v gọi nó có khi 2 hôm mới xuống giám định...rồi mới có quyết định duyệt giá bồi thường.
Túm váy là xử lý như con kec..mất thời gian.