Hạng B1
16/12/05
93
1
8
Em là lính mới, hiện đang dùng con Fiat Siena 1.3, thấy chân côn khá nặng, thấy mấy bác thợ bảo do là côn cáp nên như vậy, xin hỏi các bác có thấy thế không, mình có thể xử lý thế nào cho nhẹ bớt không. Cảm ơn các bác trước nhé

Hạng C
27/8/04
573
2
18
048
otosaigon.com
RE: côn xe 1.3 nặng, cần các bác tư vấn

Siena1.3 thì côn nặng là đúng vì không trọ lục .
Có 2 cách khắc phục :
- Chế trọ lục côn .
- Tập gánh tạ cho khỏe chân .
Báo cáo hết .

Hạng B1
16/12/05
93
1
8

Cảm ơn Bác nhiều, hiện nay E đang tập tạ ở mức 80kg rồi, có lẽ fải ra Trịnh Hoài Đức mua thêm 80kg nữa vậy.
Trích đoạn: fiatsiena1.6hlx

Siena1.3 thì côn nặng là đúng vì không trọ lục .
Có 2 cách khắc phục :
- Chế trọ lục côn .
- Tập gánh tạ cho khỏe chân .
Báo cáo hết .

Hạng B2
25/10/05
167
43
28
48
TP.HoChiMinh
google.com.vn

xe em cũng giống xe bác,côn nặng quá .Bác fiatsiena1.6HLX ui Bác biết chỗ nào chế trợ lực côn Bác giúp chúng em phát!thanks Bác nhiều!

Hạng B2
13/9/04
182
0
0
45
Hà Nội
www.otosaigon.com

Dòng Fiat siena đều dùng côn dây cả nên đạp khá nặng. Nhưng cũng kkhông đến nỗi quá nặng, mà hình như côn dây bền và cảm giác thật hơn côn thuỷ lực các bác ạ.

Từ hồi em đi xe Fiat tới giờ chân to hẳn lên, nhất là ngón cái....gân nổi cuồn cuộn....:D:D.........không phải thay đâu bác ơi cứ để thế đi cho chân nó to...

Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com

Khiếp, làm gì đến nỗi ghê thế....Có hơi nặng nhưng đi quen chân rồi lại thấy thích, chuyển số xoành xoạch, trơn tru, các bác cứ thế nào ấy nhể :D

Hạng B1
16/12/05
93
1
8

Bác ơi, E ở HN lúc tắc đường cưỡi vợ 2 về đến nhà cứ bắt vợ cả bóp chân hoài. E chỉ mong côn nó nhẹ đi tý thôi mà.

Ước gì ăn cả lô ... cả đề

Hạng B1
3/1/06
94
0
18
Việt Nam

Trích đoạn: longelx

Em là lính mới, hiện đang dùng con Fiat Siena 1.3, thấy chân côn khá nặng, thấy mấy bác thợ bảo do là côn cáp nên như vậy, xin hỏi các bác có thấy thế không, mình có thể xử lý thế nào cho nhẹ bớt không. Cảm ơn các bác trước nhé

Bác không nói xem là siena của bác sử dụng được bao lâu rồi và chạy bao nhiêu km, ngoài hiện tượng bàn đạp côn nặng còn thấy hiện tượng nào khác liên quan đến côn không? Ví dụ như xe có cảm giác rung, nhảy khi ra côn ở số 2, số 3 chẳng hạn.
Nhưng bác thử yêu cầu thợ kiểm tra:
1. Dây côn: Nếu sử dụng lâu rồi có lẽ phải thay dây mới (sẽ nhẹ hơn đôi chút)
2. Lá côn: Nếu thay cũng sẽ nhẹ hơn
3. Bàn ép: Nếu thay cũng sẽ nhẹ hơn
Nhưng còn kinh tế nữa, nên nếu bác mới chỉ thấy côn nặng, xe hoạt động bình thường mà còn cố được thì có lẽ chưa vấn đề.
Chúc bác có đôi chân khỏe:D
P/S: Bác chạy Siena chú ý phanh, model này có cái phanh là dở nhất, bác đạp nhẹ thì chưa ăn nhưng vào thêm phanh thì sẽ ăn quá, dẽ bị xe sau hôn.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com

Trích đoạn: Long Vehicle

P/S: Bác chạy Siena chú ý phanh, model này có cái phanh là dở nhất, bác đạp nhẹ thì chưa ăn nhưng vào thêm phanh thì sẽ ăn quá, dẽ bị xe sau hôn.

Hê hê, bác cứ bịa ở đâu ra, thế là do má phanh mòn roài, hoặc dầu phanh thiếu hay do cái gì đấy :), chứ ko có chuyện này đâu pác ơi ;)

Hạng B1
16/12/05
93
1
8

Xe em đã đi 5vạn, mọi thứ đều thấy ngon, hôm nay có nghe lời các bác, E gặp bác Cường tại trung tâm sửa chữa Fiat ở Thanh Trì, báo giá: thay bàn ép 1,7T (kinh), thay trọn bộ cả đĩa côn cả bàn ép khoảng 3T(về luôn)