Hạng C
26/9/12
935
192
43
Em vừa tìm được mấy cái Clip về thằng Skyactiv. Mấy bác tham khảo thêm để hiểu vê ruột gan của Mazda nhóe!!!^^
<h2>"Công nghệ SkyActiv</h2> CÔNG NGHỆ SKYACTIV - BƯỚC TIÊN PHONG ĐỘT PHÁ CỦA MAZDA

Cốt lõi của các dòng sản phẩm phẩm thế hệ mới Mazda chính là công nghệ SkyActiv. Bắt đầu từ động cơ, cách tiếp cận cơ bản của Mazda tập trung vào việc cải thiện qui trình đốt cháy, với điểm cốt lõi là tỷ lệ nén cao. Một khi đạt được tỷ lệ nén cao thì động cơ SkyActiv sẽ trở thành một động cơ có công suất cao. Tuy nhiên có một điều tồn tại từ lâu đó là việc nâng cao tỉ lệ nén cũng gây ra quá trình đốt trong bất thường và rùng động cơ.
Khởi đầu, Mazda tiến hành phân tích rộng rãi nguyên nhân động cơ bị rùng. Các nhà nghiên cứu của Mazda đã phát hiện ra rằng việc rùng của động cơ tăng theo nhiệt độ của hỗn hợp xăng và không khí tại thời điểm đánh lửa.
Mazda đã tạo nên công nghệ làm giảm nhiệt độ của hỗn hợp xăng và không khí. Đầu tiên Mazda tạo ra hệ thống khí thải 4-2-1 để giảm khí nóng tồn tại trong xylanh. Thứ hai, Mazda sử dụng vòi phun với nhiều lỗ phun để tăng thêm hiệu quả, hỗn hợp xăng và không khí, đồng thời làm giảm nhiệt độ. Thứ ba Mazda đã thiết kế một khoang piston đặt biệt để đẩy nhanh quá trình đốt cháy, cải thiện mạnh mẽ qui trình đốt cháy.
Kết quả là một động cơ đáng tự hào có tỷ lệ nén cao nhất thế giới cùng với sự cải thiện 15% hiệu suất nhiên liệu và năng lượng đã được ra đời, đồng thời cũng cải thiện khoảng 15% tốc độ momen xoắn từ trung đến thấp.
Với công nghệ SkyActiv chúng tôi không nghĩ rằng Mazda đã hoàn thành việc phát triển. Chúng tôi nghĩ đây chỉ mới là sự bắt đầu. Có rất nhiều kỹ sư trên thế giới đang nghiên cứu và cải tiến động cơ đốt trong trên 120 năm. SkyActiv của Mazda là việc hiện thực hóa mong muốn của chúng tôi để đóng góp một phần nào đó vào lịch sử này.​
[youtube]www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Iykuso6W4U0[/youtube]​
Công nghệ SkyActiv đã nhận được giải thưởng “Công nghệ của năm” đầu năm 2012. Bên cạnh động cơ hiệu suất cao, công nghệ SkyActiv còn bao gồm những cải tiến quan trọng trên toàn bộ chiếc xe bao gồm hộp số SkyActiv tự động có thể kết nối tất cả đòi hỏi về việc vận hành, hộp số sàn để các xe đều sang số giống như chiếc xe thể thao MX-5 huyền thoạị. Hệ thống khung gầm SkyAtiv nhẹ mang đến cảm giác lái thú vị, cùng hệ thống thân xe SkyActiv nhẹ với độ cứng cường lực cao, tạo độ an toàn khi va chạm ngay cả ở cấp độ mạnh.
Trong một mục đích cao nhất, công nghệ SkyActiv khiến đổi mới cảm xúc trong sự chuyển động, với hiệu suất tiêu hao nhiên liệu tối ưu và góp phần giảm thiểu khí thải ra môi trường.
Động cơ SkyActiv
Hệ thống lái SkyActiv
Thân xe SkyActiv
Công nghệ An toàn dẫn đầu của SkyActiv
Các Video tham khảo
[youtube]www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=E-EEbMxAho0#![/youtube]
[youtube]www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=4dcW9qd-T5Y[/youtube]
[youtube]www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=6h4GDaUP7gA[/youtube]
Không làm sao post được Youtube. Có bác nao biết giúp em với...^^

Hạng B2
9/10/05
145
102
43
49
Các Bác Mazda cho Tôi hỏi:
CX5 có option: cảnh báo áp suất lốp; chức năng cảnh báo hay giới hạn tốc độ ; cảm biến va chạm phía sau và phí trước của xe không?

Hạng D
2/4/11
2.917
616
113
40
TPHCM
hondasaigon.com.vn
:)Mazda tự hào với công nghệ của mình, thật ra các hãng đều tự hào với công nghệ của dòng sản phẩm mình ( quyết định sự sống còn mà lị hihi)

Hạng C
26/9/12
935
192
43
hama nói:
CX5 có option: cảnh báo áp suất lốp; chức năng cảnh báo hay giới hạn tốc độ ; cảm biến va chạm phía sau và phí trước của xe không?
Thưa bác, CX-5 có cảm biến áp suất lốp, chức năng giới hạn tốc độ theo em hiểu là Cruise Control ( tự động giữ ga ở một tốc độ định sẳn), về cảm biến thì CX-5 ko có, tuy nhiên nó đã có sản camera de, màn hình tich hợp ở màn hình 5,8 inches trên tapto ợ..^^
@ bác PVT: tại em thấy có mấy bác nói Skyactiv chỉ là "tăng tỷ số nén với xài khung sườn bằng nhôm" :D nên em tìm một vài thông tin để các bác tham khảo thui ợ...:D

Hạng B2
9/10/05
145
102
43
49
kemcar@: cám ơn Bác.
- Chức năng giới hạn tốc độ là Speed limit (khi xe đi vào khu vực đô thị thì ta có thể cài đặt giới hạn hay cảnh báo tốc độ 54km/h).
- Màn hình tích hợp 5.8" có DVD hay phát .mp4 qua cong USB được k?

Hạng C
26/9/12
935
192
43
hama nói:
kemcar@: cám ơn Bác.
- Chức năng giới hạn tốc độ là Speed limit (khi xe đi vào khu vực đô thị thì ta có thể cài đặt giới hạn hay cảnh báo tốc độ 54km/h).
- Màn hình tích hợp 5.8" có DVD hay phát .mp4 qua cong USB được k?
- Dạ. Chức năng Speed limit CX-5 ko có chỉ có Cruise control thui bác ợ!^^
- Theo tiêu chuẩn an toàn thì CX-5 chỉ gắn màn hình CD thui bác, nhưng là màn hình cảm ứng, bác có thể thao tác: chọn bài hát, chọn kênh radio và cài đặt bluetooth, bấm số điện thoại hoặc tra danh bạ điện thoại... trực tiếp được.
- CX-5 có 04 cổng phát nhạc chính: CD, USB, Ipod/Iphone và Bluetooth (nghe nhạc trưc tiếp từ điện thoại thông qua bluetooth).
Một vài thông tin gửi đến bác!^^

Hạng D
21/4/12
3.481
49
48
35
tính năng này hay nhỉ,tiết kiệm nhiên liệu với chuyển số mượt hơn

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth
kencar nói:
hama nói:
Thưa bác, CX-5 có cảm biến áp suất lốp, chức năng giới hạn tốc độ theo em hiểu là Cruise Control ( tự động giữ ga ở một tốc độ định sẳn), về cảm biến thì CX-5 ko có, tuy nhiên nó đã có sản camera de, màn hình tich hợp ở màn hình 5,8 inches trên tapto ợ..^^
@ bác PVT: tại em thấy có mấy bác nói Skyactiv chỉ là "tăng tỷ số nén với xài khung sườn bằng nhôm" :D nên em tìm một vài thông tin để các bác tham khảo thui ợ...:D

Tại em thấy mỗi bác làm 1 đoạn nên liên tưởng đến chạy tiếp sức :D

Hạng C
26/9/12
935
192
43
PVT nói:
kencar nói:
hama nói:

Tại em thấy mỗi bác làm 1 đoạn nên liên tưởng đến chạy tiếp sức :D
:D:D:D