Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
23/12/10
2.789
26.283
113
Giờ thì em đã hiểu ý bác Subaru. Em thì chắc là khg đủ vốn để làm theo mô hình như lúc đầu bác nói. Có lẽ em sẽ kết hợp trồng cây ăn trái và du lịch sinh thái nho nhỏ. Và sẽ chú ý tới mảng vui chơi nho nhỏ cho trẻ em. Cám ơn bác đã cho y tưởng vì trước đó em chưa hề nghĩ tới làm gì cho các bé thiếu nhi, thiệt là thiếu sót

Hạng F
12/9/10
6.652
41.519
113
48
Bà Tó
Cái cần của nhà vườn Vn là dùng phân bón "sạch" . Mà như vậy , họ lại chê là đắt .
Mà đất ruộng vườn VN , bao đời nay quen ăn phân hóa học . Giờ bón phân vi sinh vô , nó không chịu ăn .
Có nước làm từ đầu .

Hạng D
21/4/10
3.121
36.467
113
HCM city
anhbocau nói:
Cái cần của nhà vườn Vn là dùng phân bón "sạch" . Mà như vậy , họ lại chê là đắt .
Mà đất ruộng vườn VN , bao đời nay quen ăn phân hóa học . Giờ bón phân vi sinh vô , nó không chịu ăn .
Có nước làm từ đầu .

Dùng phân hữu cơ đi. Phân vi sinh cải tạo đất không bằng phân hữu cơ.

Hạng B2
13/5/13
368
709
93
Mình nói thiệt luôn là nếu vẫn còn hiến pháp "đất đai là tài sản toàn dân" thì vài chục năm nữa VN mình chẳng bao giờ có nổi 1 khu đất NN chất lượng cao kết hợp du lịch như County Line Orchard. Đầu tư mô hình này lấy lại vốn lâu nên DN không muốn làm, còn cá nhân thì sợ, đầu tư cho lắm rồi thằng khác nó thấy vị trí ngon để xin dự án thì ăn cám. Nhỏ nhỏ vài ngàn mét kiểu cho vui thì không tính

Hạng D
16/1/13
4.800
81.727
113
koon2 nói:
Mình nói thiệt luôn là nếu vẫn còn hiến pháp "đất đai là tài sản toàn dân" thì vài chục năm nữa VN mình chẳng bao giờ có nổi 1 khu đất NN chất lượng cao kết hợp du lịch như County Line Orchard. Đầu tư mô hình này lấy lại vốn lâu nên DN không muốn làm, còn cá nhân thì sợ, đầu tư cho lắm rồi thằng khác nó thấy vị trí ngon để xin dự án thì ăn cám. Nhỏ nhỏ vài ngàn mét kiểu cho vui thì không tính

Bạn nói đúng.

Do đó ở message trước là tôi có đề cập đến "cộng đồng" và "hàng xóm". Tức là chia sẻ nhiều thứ cho hàng xóm để tạo nên cộng đồng mà tương tác hổ trợ nhau.

Nhìn từ google's map thì County Line Orchard như thế này:

Vì "nhóm lợi ích" chỉ biết quay mòng mòng đất đai thì cả nền kinh tế không bền vững.

Ở Mỹ người dân rất nghèo, họ hiếm khi có tiền dư (vì thuế và dịch vụ lấy hết) nhưng tính bền vững "tương đối" giúp cho họ sống trong cái nghèo một cách thoải mái.

Hạng D
21/4/10
3.121
36.467
113
HCM city
SubaruLover nói:
koon2 nói:

Bạn nói đúng.

Do đó ở message trước là tôi có đề cập đến "cộng đồng" và "hàng xóm". Tức là chia sẻ nhiều thứ cho hàng xóm để tạo nên cộng đồng mà tương tác hổ trợ nhau.

Nhìn từ google's map thì County Line Orchard như thế này:

Vì "nhóm lợi ích" chỉ biết quay mòng mòng đất đai thì cả nền kinh tế không bền vững.

Ở Mỹ người dân rất nghèo, họ hiếm khi có tiền dư (vì thuế và dịch vụ lấy hết) nhưng tính bền vững "tương đối" giúp cho họ sống trong cái nghèo một cách thoải mái.

Thích nhất phần in đậm.

Hạng F
29/8/07
8.017
26.371
113
Cái này hay, rất nhân văn. Nhưng em nói thiết chắc Việt Nam mình phải tới vài thế hệ kế tiếp may ra mới có thể làm được. Vì nếu mà cho vô hái kiểu này, chắc chỉ trong 1 ngày là cái vườn tan nát. Cái ý thức của dân mình ko ăn cũng phá hôi cho bỏ ghét đó mà. Nhìn đường hoa, phố hoa năm nào cũng tan tác sau 1-2 ngày.
Tết vừa rồi, em trồng khóm hồng trước nhà. Hồng mua về có nụ, tính đón đầu ra hoa dịp tết. Ai ngờ sau 1 đêm thì mấy cái nụ bị vặt sạch. Nói chung đi qua, thấy cái chi của ai ko phải của mình là phá chơi. Mất mấy nụ hoa ko tức mà chỉ buồn. Biết bao giờ mới thay đổi được ý thức của đại đa số dân mình.

Hạng B2
12/5/12
115
75
28
manchestervn nói:
Cái này hay, rất nhân văn. Nhưng em nói thiết chắc Việt Nam mình phải tới vài thế hệ kế tiếp may ra mới có thể làm được. Vì nếu mà cho vô hái kiểu này, chắc chỉ trong 1 ngày là cái vườn tan nát. Cái ý thức của dân mình ko ăn cũng phá hôi cho bỏ ghét đó mà. Nhìn đường hoa, phố hoa năm nào cũng tan tác sau 1-2 ngày.
Tết vừa rồi, em trồng khóm hồng trước nhà. Hồng mua về có nụ, tính đón đầu ra hoa dịp tết. Ai ngờ sau 1 đêm thì mấy cái nụ bị vặt sạch. Nói chung đi qua, thấy cái chi của ai ko phải của mình là phá chơi. Mất mấy nụ hoa ko tức mà chỉ buồn. Biết bao giờ mới thay đổi được ý thức của đại đa số dân mình.
Chính xác,cây mai trước nhà ,Em ko dám lặt lá luôn,ví lặt xong là chỉ còn gốc.

Tập Lái
10/2/14
49
0
6
30
SubaruLover nói:
koon2 nói:

Vậy là nghèo hơn VN rồi :D:D

Hiện nay ở cồn Thới Sơn cũng có mô hình trồng mận an phước cho du khách hái khi đến mùa, dĩ nhiên là quy mô và cách thức thì đúng như miền sông nước miền Tây: nhỏ lẻ, khá là ...lèo tèo.

Theo mình nên xây dựng một mô hình đầy đủ hơn để không gây nhàm chán. VD như làm trang trại Vườn - Ao - Chuồng. Trồng cây, hái nấm, chân nuôi một vài loại thú nhỏ như: nhím, công, trĩ, cá ,...

Thì mới tạo một cảm giác thích thú hơn cho du khách. Có thể kết hợp với một không gian mô phỏng nhà cổ Nam Bộ, ...

Vị trí Cồn Thới Sơn: balobay.com/maps/?nid=172&npid=1

Status
Không mở trả lời sau này.