Hạng B2
3/12/07
190
0
0
42
RE: Cù Lao Chàm - Dân dã và hấp dẫn

Trích đoạn: bestwestnmq

thật sự. em cũng muốn 1 lần ra ngoài Trường Sa,đặt chân lên đó. guỉ cho các anh em chiến sĩ ngoài đó đồ dùng... vật chất tuy ko có nhiều nhưng tình cảm thì luôn dạt dào đối với anh em... mong đc đặt chân 1 lần ra Trường Sa thân yêu
Hoan hô Bác luôn hướng về Trường Sa thân yêu !

Chúc Bác sẽ sớm có cơ hội đặt chân lên vùng đất anh hùng nhé !

Hạng B2
3/12/07
190
0
0
42

Ah quên ! Bác Hải Tặc chụp hình đẹp wá xá
! Bác lại tiếp tục để anh em chiêm ngưỡng Bác nhé !

Trích đoạn: Hai_tac

À quên,
Trước đây em đặt tên topic này là Đảo Hải tặc...là để đố vui các bác. Nhưng bây giờ em muốn trả lại tên cho em nó là "Cù Lao Chàm - Dân dã và hấp dẫn" nhưng loay hoay mãi không làm được. Bác nào biết cách thì chỉ họăc sửa lại giúp.

Bác vào mục Edit....do bác là người tạo ra topic này nên bác có thể chỉnh lại đấy (bác thử đi, em chưa thử lần nào:D)

Hạng B2
15/8/07
147
21
18

@Bomdien & Gaac: Many thanks.

Em sửa được rồi. Trước đây cũng đã vào edit để sửa, nhưng khi đó chỉ sửa từ bài mới. Trang đầu vẫn y nguyên. Lần này vào bài đầu tiên sửa thì OK, mọi người có thể thấy tên mới ngay từ trang đầu.

Hạng B2
3/12/07
190
0
0
42

Trích đoạn: bomdien

À quên,
Trước đây em đặt tên topic này là Đảo Hải tặc...là để đố vui các bác. Nhưng bây giờ em muốn trả lại tên cho em nó là "Cù Lao Chàm - Dân dã và hấp dẫn" nhưng loay hoay mãi không làm được. Bác nào biết cách thì chỉ họăc sửa lại giúp.

Bác vào mục Edit....do bác là người tạo ra topic này nên bác có thể chỉnh lại đấy (bác thử đi, em chưa thử lần nào:D)
Đúng là đi đâu cũng thấy bác Bom Điện !!!

Hạng C
20/2/04
881
0
18
VietNam

Cám ơn bác Hai_tac. Hình bác chụp tuyệt đẹp luôn

Hạng D
2/5/07
1.690
25
0

À quên,
Ui, bác phải đưa luôn cái dòng này lên trên trang đầu chứ nhỉ:) Vì khi tui đọc hết 2 trang đầu, tự hỏi sao nhiều bác o biết CÙ LAO CHÀM ở đâu là sao vậy? Đến đây thì mới hiểu và thông cảm:D
bác Hai_tac chụp hình giới thiệu về CLC đẹp quá

Hạng B2
3/12/07
190
0
0
42

Bác Hải Tặc cuối tuần này đi Bạc Liêu nhớ chụp hình cho anh em xem với nhé !

Hạng B2
15/8/07
147
21
18

Cảm ơn tất cả các bác đã động viên.
@Gaac: thời gian đi hơi gấp, lại có việc riêng, lại còn tranh thủ nếm đặc sản, lại phải làm tài xế liên tục 600km, e rằng không có nhiều ảnh.

Nhân tiện em giải thích luôn nguồn gốc của tên Cù Lao Chàm. Đây không phải là tác phẩm nổi tiếng một thời của nhà văn Nguyễn Mạnh Tuấn. Tác phẩm đó là Cù Lao Tràm, nói về nông dân miền tây nam bộ. Còn chữ Chàm ở đây là nói tới dân tộc hay đất nước Cham Pa ngày xưa. Ngày xưa miền trung là nước Chăm Pa, sau người Việt mở mang bờ cõi vào đây.(Trung Quốc đánh mình, thì gọi là bành trướng xâm lược, còn mình thì em cứ gọi là mở mang bờ cõi:D:D)
Đảo CLC xưa kia được coi như ngọn Hải đăng tự nhiên cho tàu thuyền của các thương nhân nhận biết để cập thương cảng Hội An làm ăn với người Cham, Việt.
Sở dĩ có chữ Cù Lao vì quần đảo CLC nằm ngay chính cửa Đại của sông Thu Bồn thẳng ra.

Hạng D
2/5/07
1.690
25
0

Và năm 1523, người Bồ Đào Nha đầu tiên đi đến vùng đất "cauchinchynam" (Đàng trong - o biết viết vậy đúng o nữa), ghé vào CLC và sau này giúp cho thương nhân Bồ Đào Nha đến Hội An và Đà Nẵng buôn bán đầu tiên từ năm 1557.