Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Chào các Bác!
Cuối năm, cúng kiến đã xong...em xin mạn phép lạm bàn câu chuyện "biết rồi, khổ lắm, nói mãi!": Tiêu hao nhiên liệu Ford Mondeo V6 nói riêng và các dòng Ford khác nói chung!
Đây là sự chia sẽ thực tế, để các bác có những nhìn nhận đúng về nó, nhất là những bác có can đảm lao vào dòng xe này!
"Hao xăng"...là vấn đề rất thời sự, chuyện cũ nhưng lúc nào cũng hot...
Đã có nhiều OSer trình bày mức tiêu tốn xăng qua nhiều dòng xe, đời xe...nhưng thật sự chưa thuyết phục, chủ yếu "nói bàn phím" là chính, chưa có gì chứng minh cụ thể như những bài đánh giá xe của các tạp chí!
Nhất là đối với dòng Mông dẹo, đã tai tiếng từ lâu, dòng xe đã lỗi thời thì còn auto nào đánh giá nó...nhiều luồng tin từ nhiều nguồn, các monger, những bác đã đôi lần trãi nghiệm, thậm chí chỉ là "nghe nói" nhưng phán rất khí thế, đặc biệt là các fan Toy...há há :D:D:D
Em đã nhiều lần nói Mon V6 đường trường xoay quanh 8l/100km (nhiều người nói : Mịa ! Xạo L.chả ai tin cả.)...nội sài thành, hà thành tầm 16-18l (lại bảo sao mà hao thế???)...hic..nên nhớ chạy ở Nội Thành (SG, HN) tính xăng theo giờ, chứ ko như nhiều bác cứ chém 12-13l (nhất là các bác Lái, Buôn muốn bán được xe)...ak ak..ngay cả spark, Kia M...cũng thế thôi, trường thì 5-6l, nội thì 9-10l là bình thường, bác nào nói chạy 6-7 lít đường sài gòn, tốc độ bò bò thì thật là ..:rolleyes:
Nhân chuyến từ Bạc Liêu đến Sài Gòn, em xin chia sẽ một sự thật sống động về Mông Dẹo hao xăng!
Nói trước đồng hồ THNL của Mông là loại điện tử tính tiêu hao theo trị số trung bình (tổng lượng xăng cho tổng quãng đường)...và cũng như nhiều dòng sedan D khác...nó thật chính xác! (em đã kiểm nghiệm qua nhiều lần cho những lần đổ tràn...chạy...đổ tràn...chia chia nhân nhân...và thật đáng ngạc nhiên là nó...chính xác..nếu như còn nguyên bản!)
Bắt đầu từ BL, đổ đầy bình xăng, kim chỉ đụng nóc...và khởi hành...
Ngày 30 tết, đừng xe cộ không vắng như em nghĩ...trải qua gần 100km đầu tiên đến...Cần Thơ...toàn tuyến Vận tốc dao động 50km-80km/h, vài lần dừng xe không đáng kể, ko có lúc nào vượt quá 80 vì tín hiệu cánh Tài Xế cho em biết có 2 đội mật phục, 1 tại ngã 3 Trà Men- Sóc Trăng, 2 tại gần Quận Cái Răng- Cần Thơ...hà hà...Tiêu hao nhiên liệu (THNL) là 7,9l/100km...
Đến Cái Răng...đường tốt
Cuối năm bàn chuyện xăng dầu...Khái niệm đúng?
Vào đường dẫn cầu Cần Thơ...tại đây đã bỏ biển ghới hạn 40, chỉ còn biển 60 có 1 đoạn ngắn mà thôi, em ko hiểu xe Khách nó cứ đi 60 mặc dù đoạn trước đó ko có biển ghới hạn, đến đoạn này thì 64 thoai...
Đến đoạn từ CT đến Mỹ Thuận, đường tốt, rất khó chạy tốc độ thấp, V em phang thường 70-100km/h, nhiều lần vượt xe khác với M=4...THNL bất ngờ có lúc 7,8l, nhưng tựu chung...thì thế này
Cầu Mỹ Thuận...
Tuyến đường MT đến Mỹ Tho- Tiền Giang, đường đang làm khúc Cái Bè, xấu, V vẫn 80-100km/h, qua nhiều cầu, mà cầu Miền Tây, nó đặc biệt lắm, nếu cứ giữ tốc độ cao thì các bác sẽ thành ô tô bay lun nhóe!...
(tiếp)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Đến gần Trung Lương, có đoạn rẽ vào đường dẫn lên cao tốc..
em chạy thẳng vào Trung Lương Res cho Gấu và Bé nghỉ ngơi và đái điếc...đoạn vào Tl- Mỹ Tho có bảng khu dân cư, cung có đội CSGT tại cua này...cẩn thận kẻo mất vui ngày Tết!
Tiếp lên cao tốc

Đánh dấu mức 8,0lit trước khi vào...để khi ra là hao hay tiết kiệm?

Cao tốc đường vắng, chạy rất đã...chỉ dám 104km/h vì sợ máy sấy trên "cao cao cửa sổ"...hic...
Kết thúc đoạn cao tốc thì ra con số này...
Vậy chứng tỏ nếu chúng ta chạy >2000rpm, khả năng là hao xăng hơn nhiều đó (vì đây là tính THNL trung bình, nếu tính THNL tức thời tính ra có thể 8,5l/100km)...
Trên đây là thống kê tương đối chính xác và thực tế cho quãng đường 260km, tiêu hao 8,1l/100km của F Mondeo V6...ko hề chém!
:3dgolf:

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
xài cục HUD phải dán thêm cái miếng đen đen à?

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
Vấn đề muôn thuở. Nói mãi, khổ lắm, biết rồi. Hehe
Nếu 8,1l/100km thì tốc độ trung bình chắc tầm 50kmh bác nhỉ?

Hạng B2
8/3/10
119
14
18
Trời lợi xăng dữ, chắc bác đi cũng rón rén lắm ấy chứ, xe bác chủ đời bao nhiêu mà công tơ mét chỉ mới 44k vậy bác ? xe em chạy kiểu gì thì cũng xuống 12.8L là cùng, chắc tại cách chạy quá