Hạng C
11/6/15
542
1.559
93
Quận Bình Thạnh
Muốn giới siêu giàu chi nhiều tiền, các hãng phải áp dụng những cách thức riêng nhằm nâng tầm giá trị xe.

Đoàn Hiếu Minh là một trong những cái tên nổi tiếng trong làng ô tô Việt Nam. Ông được biết đến là người đưa những chiếc xe siêu sang Rolls-Royce chính hàng về nước phục vụ giới nhà giàu. Công ty cổ phần ô tô Regaldo ông Minh làm chủ tịch đã trở thành đại lý phân phối chính hãng xe Rolls-Royce tại Hà Nội vào năm 2013. Dù sau này Rolls-Royce đã có nhà phân phối khác nhưng những kinh nghiệm của Đoàn Hiếu Minh trong lĩnh vực kinh doanh xe siêu sang vẫn vô cùng hữu ích.

Mới đây, Đoàn Hiếu Minh đã chia sẻ về cách tiếp cận để nâng tầm và bán một chiếc Rolls-Royce Phantom với giá cao ngoài mong đợi.

trai-sang-phai-brenda-pek-rrmc-herfried-hasenoehrl-rrmcdoan-hieu-minhrrmchn-doan-hieu-trung-rr...jpg

Nguyên văn chia sẻ:

"TRÒ CHƠI ĐÁNH SỐ

"Limited Edition" thực ra chẳng có gì ghê gớm, đó chỉ là một chiêu câu khách và bán tăng giá thôi. Khi nhà sản xuất đã làm được 1 thì cũng có nghĩa là có thể làm được cả 1 vạn, quan trọng là có thích không thôi. Trò này trước em cũng chơi rồi, em kể các bác nghe nhé!

Trước em có kể lần đầu sang gặp anh Q giới thiệu xe nhưng hỏng. Hỏng là vì em chuẩn bị không kỹ, giới thiệu xe Phantom nhưng bản thường. Thế là về em vắt óc suy nghĩ, cuối cùng em nghĩ ra bộ sưu tập Rolls-Royce Phantom Đông Sơn.

Trò chơi nó thế này, em nghĩ ra 6 chiếc xe giống y hệt nhau về cấu hình, hoạ tiết nhưng khác nhau về màu sắc. Mỗi màu em sẽ đặt cho nó 1 cái tên và đánh số thứ tự.
  • Chiếc đánh số thứ tự 01 màu đỏ và vàng, em đặt tên là Lửa Thiêng.
  • Chiếc đánh số thứ tự 02 màu xanh nước biển và vàng, em đặt là Thuỷ Triều.
  • Chiếc đánh số thứ tự 03 màu xanh lá cây và vàng, em đặt là Thần Núi.
  • Chiếc đánh số thứ tự 04 màu nâu và vàng, em đặt là Phù Sa.
  • Chiếc đánh số thứ tự 05 màu trắng và vàng, em đặt là Ngân Vũ.
  • Chiếc đánh số thứ tự 06 màu khoai môn và vàng, em đặt là Mẹ Âu Cơ.
Em cho làm thiết kế một quyển "Dong Son Collection", giới thiệu về văn hoá Đông Sơn ở Thanh Hoá, (cũng là nơi FLC có công trình tầm cỡ đầu tiên). Trong quyển đấy em viết thuyết minh tại sao lại là Lửa Thiêng, tại sao lại là Phù Sa, tại sao lại là Mẹ Âu Cơ,...nói chung là cực hay.

Sau đó em cho làm báo giá xe. Xe số 6 rẻ hơn xe số 5, xe số 5 rẻ hơn xe số 4, cứ thế mỗi xe chênh nhau 2 tỷ. Và khoảng chênh giữa số 6 và số 1 là 10 tỷ.

Và mọi người đều đã biết rồi, anh Q chọn xe số 1 là Lửa Thiêng. Sau này, Rolls-Royce và em chẳng làm ra thêm 1 xe Đông Sơn nào nữa. Em nói với anh Q là: "Anh chọn rồi thì em sẽ bảo Rolls-Royce thôi không làm nữa để xe của anh là độc nhất!" Em không nói sai nhưng em nói không đủ. Nếu đầy đủ em phải nói rằng: "Anh chọn xe số 1 rồi, nên sẽ không ai chọn các số khác nữa. Vậy nên em sẽ nói Rolls-Royce không làm bộ sưu tập này nữa! Xe của anh sẽ là độc nhất!"

Nói thẳng ra nếu có khách và nếu Rolls-Royce rẻ như Mercedes, em có thể nghĩ ra cả trăm, cả nghìn phiên bản và đánh số thứ tự luôn nếu em thích. Mỗi tội đắt quá thôi.
Vậy nên, khi anh em mua hàng "Limited Edition" cũng đừng vì thế mà quá tự hào. Người bán họ muốn bán hàng và họ đang bán niềm vui cho anh em thôi, muốn làm ra bao nhiêu mà chẳng được!"

Ảnh: Giám đốc bán hàng khu vực APEC của Rolls-Royce Motorcars đang giới thiệu bộ sưu tập Đông Sơn tại khách sạn Park Hyatt Saigon.
photo-10-1622473216313906089939.webp

Ảnh: Sơn Tùng Auto

Xem thêm:

Các anh thấy sao về chiêu này?

Hạng C
10/12/12
899
2.045
93
Muôn đời: "Có tiền thì không có Gu, có Gu thì không có tiền"
Vậy móc túi người có tiền thì Tạo ra cái Gu, Chỉ dạy, Dẫn Dụ họ tự "sáng tác" ra cái Gu là lụm tiền. Mặc dù mấy cái Gu ra đời gần đây nhìn thấy gớm, thôi thì tự nhủ tiền ta chưa đủ nên ko thể nuốt nổi Gu mới vậy................

• Like
Reactions: minchou07
Hạng B2
28/5/19
253
315
63
36
Nhiều sale cứ tưởng mình giỏi, khách hàng là gà không biết gì hết nhỉ ?
Mấy cái trò limited, vẽ câu chuyện bán hàng có khi tay giám đốc này còn phải gọi đồng chí Q bằng cụ. Q còn bán khống hàng tá dự án chứ cái câu chuyện lửa thiêng là muỗi.
Có khi chính Q lợi dụng câu chuyện này để tăng giá trị bản thân ấy chứ, vì tiền mua xe gom từ dự án mà.

Hạng F
3/10/15
9.840
12.114
113
Rồi giờ cựu chủ tịch RR có cách nào giúp các chủ nhân RR thoát khỏi nhà đá ko :p
Cụ chủ trả lời rồi. Thua.
Vào nhà đá thì tự nghiệm ra Lửa Thiêng là Lửa Mồm.
Đời toàn lừa nhau cả.

mic confirmed
Hạng C
18/7/04
756
500
93
Mấy cái trò limited, vẽ câu chuyện bán hàng có khi tay giám đốc này còn phải gọi đồng chí Q bằng cụ. Q còn bán khống hàng tá dự án chứ cái câu chuyện lửa thiêng là muỗi.
Có khi chính Q lợi dụng câu chuyện này để tăng giá trị bản thân ấy chứ, vì tiền mua xe gom từ dự án mà.
Bác này nói chuẩn. Các bác làm ô tô là chỉ tăng giá trị xe lên thôi chứ anh ấy là nước lã mà vã nên hồ. Các bác bán xe RR phải tôn anh ấy là sư phụ.

Hạng F
16/7/15
6.297
25.176
113

Bác này nói chuẩn. Các bác làm ô tô là chỉ tăng giá trị xe lên thôi chứ anh ấy là nước lã mà vã nên hồ. Các bác bán xe RR phải tôn anh ấy là sư phụ.
đứa nào bóc lịch đứa đó thua... :D

con lửa thiên này đã đấu giá được chưa vậy anh em!? giảm tuột quần rồi mà không ai dám mua à!?

Hạng C
13/5/16
839
15.555
68
Thằng bán hàng này chắc giải nghệ rồi, không thì khách hàng cũng sẽ cạch mặt những thằng saler loại này ra.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Gold Advertising
Hạng D
1/4/15
1.216
2.242
113
Rồi giờ cựu chủ tịch RR có cách nào giúp các chủ nhân RR thoát khỏi nhà đá ko :p
May cho em chinh xài xe cũ nên chỉ có 3 tháng, anh q xài bản lửa thiêng nên chắc bị giới hạn lâu lắm , chị thịnh phát mua một cặp nên cũng đi một cặp mẹ bồng con, và bao nhiêu đại gia rr khác: bầu kiên, anh điếu, chị diệp,… đúng là xe sát chủ