Hạng D
25/8/16
2.771
5.801
113
E có 1 si nghĩ. Ví dụ 1 xe lùi nhưng lại lùi cùng chiều (ko ngược chiều) với hướng đi của đường 1 chiều thì sao (ko vi phạm đi ngược chiều) vi phạm lỗi gì?
Gặp em là xxx cũng bó chiếu với câu hỏi của bác :(luôn
Ý bác là giống anh này, ảnh đã được cấp phép đàng hoàng nghen bác

"Hiện Devi đã được chính quyền tiểu bang Rajasthan nơi anh sống cấp giấy phép đặc biệt cho phép lái xe ra đường 3 lần mỗi tuần, theo Daily Mail. Năm 2005, tài xế này từng chạy xe từ Rajasthan tới Lahore ở Pakistan. Tuy nhiên, sau 11 năm chỉ nhìn gương chiếu hậu và ngoái cổ về sau, người đàn ông 33 tuổi bắt đầu bị đau cổ và gặp các vấn đề về lưng."

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Bác lạ thật!
Hình e úp ko phải là đường 2 chiều à?
Thêm về đường 2 chiều. Hint QCVN rồi mà vẫn chưa chịu đọc:
QCVN41.2016:
Đã có thông tin về vấn đề XI NHAN từ Cục CSGT

đã bỏ bớt 1 khúc "hoặc vạch dọc liền" của 2012:

Tuy nhiên quan trọng ở đây:

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Cám ơn bác đã có nhận xét nhưng em có ý :
- Em không phải là luât sư nên ý kiến trên chỉ là ý cá nhân của người tham gia giao thông.
- Các bài viết tranh luận trên os này đều là quan điểm, phân tích dựa trên cơ sở luật và thực tế của từng oser.
==> chắc chắn không phải là nội dung có tính pháp lý khi giải quyết tranh chấp --> chỉ có giá trị tham khảo để xem xét vận dụng như thế nào thôi bác.

Bác đưa ra TH nhưng không cụ thể về lùi xe ở đường một chiều như thế nào, em đưa cụ thể cho bác luôn để dễ hiểu :
- Nếu lùi xe để vào nơi dừng, đỗ xe hay vào nhà : nếu csgt lập bb theo NĐ46 về hành vi "lùi xe ở đường một chiều" thì đề nghị họ ghi vào biên bản đúng hành vi hiện trạng --> em sẽ có cách xử lý (đúng pháp luật) không bị xử phạt --> nếu bác bị như vậy thì úp bb lên thớt này em hướng dẫn cho.
- Nếu lùi xe để tìm nhà hay để rẽ hướng khác, ... : nếu csgt lập bb theo NĐ46 về hành vi "lùi xe ở đường một chiều" thì phải chịu --> cái này em đã giải thích ở các quote trên rồi.
Anh không phải luật sư?
Không sao, mọi người tham gia vui vẻ nhằm cùng nhau hiểu và nắm rõ luật để tham gia giao thông được an toàn anh nhỉ.
Chào anh.

Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58
Đúng là đường 2 chiều chứ gì?
Ko hiểu bac 8 nói đường gì?
Không biết bác 8 hiểu thế nào về đường 2 chiều, và lại cho đường đôi là 2 đường 1 chiều ghép lại thì mình cũng hơi bất ngờ.

• Like
Reactions: bac 8
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Gặp em là xxx cũng bó chiếu với câu hỏi của bác :(luôn
Ý bác là giống anh này, ảnh đã được cấp phép đàng hoàng nghen bác

"Hiện Devi đã được chính quyền tiểu bang Rajasthan nơi anh sống cấp giấy phép đặc biệt cho phép lái xe ra đường 3 lần mỗi tuần, theo Daily Mail. Năm 2005, tài xế này từng chạy xe từ Rajasthan tới Lahore ở Pakistan. Tuy nhiên, sau 11 năm chỉ nhìn gương chiếu hậu và ngoái cổ về sau, người đàn ông 33 tuổi bắt đầu bị đau cổ và gặp các vấn đề về lưng."
Đúng như mô tả của em.
Chắc chắn là ko được phép nên chính quyền cấp phép riêng cho ảnh 3 lần / 1tuần.

• Like
Reactions: TOAGT and nttanmam
Hạng F
7/8/14
8.544
7.354
113
58
Bác thử tìm đường đôi nào không có biển cấm đi ngược chiều không?
Việc gắn biển cấm đi ngược chiều ở dãi phân cách giữa của đường đôi mình đã có ý kiến là chưa đúng theo QC.
Hơn nữa nếu tất cả đường đôi đều có gắn biển P.102 này (sai hay đúng cần phải tranh luận) thì cũng không có nghĩa là lùi xe trên đường đôi sẽ bị phạt mà bị phạt vì đường đôi có gắn biển cấm đi ngược chiều, và người bị phạt có thể kiện việc GTCC gắn biển cắm đi ngược chiều trên đường đôi là sai QC.

• Like
Reactions: TOAGT and nttanmam
Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Việc gắn biển cấm đi ngược chiều ở dãi phân cách giữa của đường đôi mình đã có ý kiến là chưa đúng theo QC.
Hơn nữa nếu tất cả đường đôi đều có gắn biển P.102 này (sai hay đúng cần phải tranh luận) thì cũng không có nghĩa là lùi xe trên đường đôi sẽ bị phạt mà bị phạt vì đường đôi có gắn biển cấm đi ngược chiều, và người bị phạt có thể kiện việc GTCC gắn biển cắm đi ngược chiều trên đường đôi là sai QC.
Đường đôi gắn biển cấm đi ngược chiều thì có nghĩa là mỗi đường hai bên con lươn chỉ có 1 chiều. Mà đường 1 chiều là đường ...1 chiều nên đường đôi là 2 đường 1 chiều.