Hạng B1
12/9/19
99
76
18
34
dongsuh.vn
Cực xấu. Nghe mấy tài già nói là do đây là đường để phục vụ riêng cho cái thủy điện nên ít được sửa chữa. Đường ổ voi cực nhiều, to như vũng nước. Đi phải bò chậm chậm để né ổ voi chứ không xót xe lắm. Có cái đèo cũng phải đánh lái nhiều người ngồi trên xe rất mệt. Lần truoức em xuất phát ở PT lúc 8h tối đi đường này mà ai ngồi trên xe cũng sợ kêu quay lại không dám đi tiếp vì tối không có đèn sợ bi đá chém rách lốp không thấy đường thay :D
Vâng bác, đi tối thì em cũng ngại đi QL28 và QL28B. Dù sao cũng cảm ơn bác đã cập nhật tình hình cho em

• Like
Reactions: chutungvn
Hạng B2
25/6/19
187
277
64
43
QL28B xấu cỡ nào thế bác? Nghe bác nói em hoang mang quá. Tại đợt đầu tháng 12 rồi, em cũng đi Đà Lạt, thấy nhiều cung đường cũng đang sửa khá nhiều. Không biết tình trạng sửa sang đường xá xong chưa.
đoạn xấu đi chậm được, tới ổ voi thì né từ từ (e chạy kia morning rón rén qua được)

• Like
Reactions: chutungvn
Hạng C
27/8/11
626
484
63
Cám ơn bác nhiều. Em cũng đang tính đi từ QL20 rẽ vào QL28b mà nghe nói đoạn này đường xấu quá nên còn phân vân. Không biết tình trạng hiện tại như thế nào. Vì em đi crossover chắc cũng ổn.

Đi hướng QL27 em cũng thích, mà tại xe còn ba mẹ già và con nhỏ. Sợ đi nhiều và xa thì mệt thôi.
QL28B đi qua Đại Ninh, sedan chạy cũng được nhưng mặt đường rất xấu chạy rần rần khó chịu lắm, bưng hết cả đầu óc, khi qua đèo sang địa phận của Bình Thuận thì đường đẹp hơn.

Hạng D
4/7/13
1.555
6.192
133
Sài Gòn
QL28B xấu cỡ nào thế bác? Nghe bác nói em hoang mang quá. Tại đợt đầu tháng 12 rồi, em cũng đi Đà Lạt, thấy nhiều cung đường cũng đang sửa khá nhiều. Không biết tình trạng sửa sang đường xá xong chưa.
Nhìn chung là chọn đường qua Đại Ninh, xấu thì xấu nhưng vẫn đi được, về Mũi Né vẫn gần nhất và mất ít thời gian nhất. Đường qua Phan Rang quá xa, đường qua đèo Gia Bắc quanh co phát ớn, cần thời gian lâu hơn, mặt đường cũng rần rần.
Vâng bác, đi tối thì em cũng ngại đi QL28 và QL28B. Dù sao cũng cảm ơn bác đã cập nhật tình hình cho em
Đã tối thì không nên đi cả ba đường, cần xuất phát ngay sau ăn trưa, muộn hơn thì can.

Hạng D
10/4/06
1.722
143
63
44
Tp mang tên Bác
ở đâu có Đà Lạt, ở đó thấy bác 6 ha anh HMH

Hè 2019 địa phận Bắc bình vào chân đèo đường xấu nhiều ổ gà, tuy nhiên chạy xe ban ngày với CUV thì ổn. Cái tên đường phục vụ thuỷ điện Đại Ninh là cả chục năm trước rồi, năm nào nhà tôi cũng đi chuyến Mũi né - Đà lạt bằng đường này. Trên đèo khá nhiều cua cùi chỏ, tuy nhiên đường đèo không dài và không quá vắng như đèo Gia bắc QL28.
Đỉnh đèo Đại ninh có vài trạm dừng cafe ngắm cảnh khá đẹp Hoàng yến, Như anh, Panorama hoặc gần Ninh gia có cafe Tà Hine ngắm hồ, thư giản.
Nói chung cả QL28 và 28b không nên chạy 1 xe vào chiều tối, khá mạo hiểm.
P/s tháng 11,12 thành phố Dalat sửa sang các tuyến đường để phục vụ festival hoa, còn Quốc lộ là do đơn vị khác quản lý.

• Like
Reactions: PMH82
Hạng C
21/10/19
539
437
63
41
Theo lộ trình Đà Lạt - Phan Thiết:
  • Bác nên đi tham quan Dốc Hoa Anh Đào ở trên khu Trại Mát đường đi thị trấn Dran ( mùa tết hoa anh đào nở rất đẹp )
  • Qua đèo Dran đến thị trấn Dran rồi quẹo trái theo QL27 xuống đèo Ngoạn Mục đi Phan Rang.
  • Đến Tp.Phan Rang, bác đi đường men theo biển ( ngắm cảnh biển ) rồi ra lại QL1 men theo đường biển Cà Ná.
  • Đến Phan Rí Thành bác hỏi đường đi qua khu Bàu Trắng ( con đường rộng và vắng cho bác test maxspeed của xe luôn :D ) ngắm đồi cát trước khi vào đến khu Mũi Né.

Chúc bác có chuyến đi thượng lộ bình an vui vẻ..... :D

Hạng C
5/5/16
617
979
93
Từ Đà Lạt về Phan Thiết nên đi theo QL27 từ Tp Da Lat đổ đèo Dran, tới Đơn Dương , đổ đèo Ngoạn Mục(đèo đẹp nhát nhì VN), xuống NinhThuận, theo đường Bác Ái ra tới Phan Rang, theo Ql1 vào Phan Thiết, nên men theo cungven biển Cà Ná, Phan Rí Cửa, Bàu Trắng, Mũi Né, ... Cung chạy này thie Rất đẹp, bao check in, chụp hình cac kiểu

• Like
Reactions: chutungvn and STF19
Hạng B1
9/9/19
51
145
33
52
Từ Đà Lạt về Phan Thiết nên đi theo QL27 từ Tp Da Lat đổ đèo Dran, tới Đơn Dương , đổ đèo Ngoạn Mục(đèo đẹp nhát nhì VN), xuống NinhThuận, theo đường Bác Ái ra tới Phan Rang, theo Ql1 vào Phan Thiết, nên men theo cungven biển Cà Ná, Phan Rí Cửa, Bàu Trắng, Mũi Né, ... Cung chạy này thie Rất đẹp, bao check in, chụp hình cac kiểu
Các Bác cho hỏi tình hình đường xá từ Dalat về Ninh thuận qua đèo ngoạn mục năm nay 2019 thế nào có xấu quá không ạ, dọc đường có cây xăng và quán xá gì không? Cám ơn các Bác

Hạng B2
16/9/19
134
151
43
Bình Thạnh, HCM
Em mới từ HN vào SG tháng 6, làm chuyến đi với gấu chạy moto bike từ SG lên Di Linh chơi 1 ngày, lên DL chơi 2 đêm 1 ngày rồi thẳng quốc lộ 20 qua Cầu Đất, đi QL 27 qua đèo Dran và Ngoạn Mục xuống Phan Rang, phi thẳng ra đường ven biển chạy dọc theo Mũi Đinh, Cà Ná ----> quốc lộ 1----> đường tỉnh 716 chạy dọc đường đó tới Mũi Né, tới Phan Thiết ---> về quốc lộ 1 chạy về.
PS:
  • Có thời gian đi xuống Nha Trang xong chạy từ NT về theo cung trên khả năng thú vị hơn nhiều bác à, hôm đó em có việc nên chỉ căn thời gian chạy được cung đó, về vẫn thấy tiếc ( ban đầu chỉ kế hoạch lên ĐL chơi).
  • Hôm em đi trên Cầu Đất gió siêu to và rất là lạnh.
  • Đoạn Mũi Đinh Cà Ná này đẹp nhất, 1 bên vách núi 1 bên biển, đường thoáng, đi 1 đoạn là muốn dừng lại ngắm cảnh chụp ảnh, hôm em đi có khi đi cả 2km mới gặp 1 người mà ko thấy nhà dân, ko hàng quán.
  • Đoạn đèo Ngoạn Mục với Dran cũng đẹp, nhưng em đi mốt số đèo Tây Bắc ( Mã Pí Lèng, Ô Quy Hồ...) rồi nên cũng chỉ thấy đẹp bình bình thường thôi.
  • Đường sá cung em đi rất đẹp, không đoạn nào nào xấu tuy nhiên bác bác chạy moto nên chú ý đổ xăng trước khi đi đoạn từ Phan Rang - Mũi Đinh - Cà Ná lý do em nói ở trên ( cung ĐL về Phan Rang thì chủ yếu thả dốc nhưng chú ý đổ xăng cho chắc ăn.
  • Tổng em xuất phát từ SG đi hết 856km ( bao gồm lượn quanh ĐL 1 ngày) đi trong 5 ngày chẵn, tính ra 1 ngày đi tầm trên 200km ( 1 ngày nghỉ Di Linh, 1 ngày nghỉ ĐL).

Attachments