T34
Hạng C
20/5/10
856
9
18
Hotline 0903.611.243
Jem Bong nói:
h_mdc nói:
Xe Hàn và xe Nhật dùng trong 5-7 năm rồi bán, sửa chữa lớn gần như không có, bán đi xe Nhật đỡ mất giá hơn. Cái gì quyết định? Có lẽ chất lượng và thương hiệu. Để có chất lượng thì có bác nào dám nhập hẳn một dây truyền về và đổi thương hiệu, thương hiệu mới chất lượng tốt >>> chẳng ai mua vì người ta đâu dễ tin ngay vì thế thương hiệu mới có giá. Xe Hàn ở Mỹ em không biết nhưng ở Sing thì luôn thấp hơn xe Nhật nhiều (nếu cùng hạng), có lẽ người Hàn muốn tăng lượng khách hàng để gây dựng thương hiệu nên giảm giá để lôi kéo khách hàng, cũng coi như chi phí marketing. Ở VN xe Hàn và xe Nhật giá bán ra không chênh nhau lắm nhưng giá mua vào chắc chắn chênh rất nhiều >>> lãi nhiều >>>vì thế xe Hàn nhập về rất nhiều. Chi một ít cho quảng cáo, các bác mua nhiều em lãi nhiều, sau một thời gian sử dụng bán mất giá các bác chịu, còn em nói là theo giá thị trường. Các bác lỡ mua xe Hàn rồi nhưng cố chứng minh mình không sai nên ra sức liệt kê các thế mạnh của xe mình còn thế yếu thì lờ tịt. Ở VN nói tiền nào của nấy, cái này rất đúng nếu không bị ảnh hưởng bởi marketing. Ôi marketing, sao nhiều người cả tin đến thế?

Thằng nào cũng rứa thôi bác ơi, thằng xài Toyota thì ra sức bảo vệ xe của mình ( chê lỡ bán mất gía thì sao ), thằng mua xe Hàn thì cũng cố chứng minh là mình không chọn sai xe, Thằng có thương hiệu thì bán cái thương hiệu của mình, thằng không có thương hiệu thì phải giảm giá, thêm option, thằng nào cũng có chiến lược Marketing của mình, bác chê người khác cả tin thế bác có chắc là mình không ngu không??? hehe,cái này không ai làm chứng
,
Em thì thấy rằng trong các hệ thống đánh giá chất lượng xe của Âu, Mỹ có Camry, RAV4, CR-V, Accord, Corolla, Civic, Focus, Mondeo, Escape......., xe Hàn thì có Sonata, Sorento, Santafe, Tucson, K5, K7, Avante, Cruze (Lacetti), ......vv........ có cái được đánh giá cao, có cái không , nhưng ít nhất cũng có đánh giá khách quan để so sánh , còn Vios, Innova, Fortuner thì chỉ có ở ĐNA, châu Phi, Ấn Độ thôi, chẳng có một bảng xếp hạng uy tín để mà tin, còn anh em OS chúng ta ư, chúng ta chẳng có tư cách gì để mà chê nhau dở hay cả tin, hay tôn trọng nhau và cũng đừng nhìn xe mà đánh giá con người.

Bác Jem Bong nói em thấy có lý....!