Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam
RE: Dân mình đang bị mua giá xăng cao vì...tham nhũng???

Các bác làm ơn tìm hiểu kỹ rồi hãy nhận xét nhé ... bài báo trên viết cực kỳ yếu kém và thiếu thông tin ... em chẳng liên quan gì tới mấy ông nhập xăng dầu nhưng cũng biết vài điều

- trong làm ăn, ai mà có bán rẻ cho mình khỏang 30% rồi cho trả chậm hơn 1năm (trong khi bình thường tối đa là 3 tháng) ... thì phải đặt ngay câu hỏi là tại sao người ta tốt vậy ...

- giá xăng dầu trên thị trường đều có giá tham chiếu rồi, không thể có chuyện chênh lệch quá xa như vậy ...

- việc bù lỗ giá xăng dầu là thực tế ... so với giá ở các nước thì VN mình quá rẻ, chứ không phải là có chỗ bán thấp mà không mua ...

cuối cùng cái thằng công ty gì gì đó ... cái link đầu tiên và duy nhất khi em search trên google và một vụ gian lận thương mại có dính tới nó ne

http://www.quatloos.com/Tax-Forums/viewtopic.php?t=1003039

không tin các bác thử search xem ...

:)

Hạng C
8/11/05
627
5
18
Bán đảo Đông Dương

@ Pston : liệu tụi Mỹ, Campuchia ... nó được thuế nhập 0% như VN thì giá XD của nó như thế nào bác nhể.
Khi làm ăn, mà thấy đối tác tốt thì đá đít nó??? khi tham khảo giá thấy thằng nào đắt nhất thì sẽ mua hàng của nó ??? VN sẽ giàu mãi mãi như hôm nay .......

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

@ Pston : liệu tụi Mỹ, Campuchia ... nó được thuế nhập 0% như VN thì giá XD của nó như thế nào bác nhể.
Khi làm ăn, mà thấy đối tác tốt thì đá đít nó??? khi tham khảo giá thấy thằng nào đắt nhất thì sẽ mua hàng của nó ??? VN sẽ giàu mãi mãi như hôm nay .......

bác nói cái gì em hiểu chít liền lun đó ... giá xăng dầu ở Mỹ, Campuchia dĩ nhiên là cao hơn VN khi giá dầu thế giới ở mức cao ...

Cái thiếu chiều sâu của bài báo là ở chỗ chỉ nêu sự kiện ... giá ở các nước Mỹ, Úc vv... dựa trên giá thả nổi, giá nhập tăng thì giá bán lẻ tăng, không có bù lỗ (subsidy bởi nhà nước) vậy thì làm sao so sánh với VN khi giá xăng dầu được trợ giá được ... đặc biệt là trước khi tăng giá xăng dầu vào tháng 4, khi giá dầu thô trên mức $70 thùng ...

Ở VN, giá bán lẻ xăng dầu là có quản lý, tức là có giá trần, nếu chi phí cao hơn giá bán thì nhà nước bù lỗ ... ở các nước đang phát triển thì đa số dùng chính sách trợ giá xăng dầu nhằm ổn định kinh tế tránh xáo trộn khi giá xăng dầu thế giới tăng cao ... chính sách này không hoàn hảo và trước sau cũng sẽ chuyển sang cơ chế giá thả nổi ...

Em đang chờ xem, đến lúc VN chuyển sang giá thả nổi thì sẽ một đống báo chí bảo là giá xăng dầu cao, ảnh hưởng kinh tế, đời sống nhân dân vv ... :D

Đối tác thế nào là tốt hả bác ... bác có thông tin cụ thể thì thảo luận chứ bác toàn đưa theo kiểu định tính thế này thì khó lắm ...

Em chẳng bên vực mấy ông nhập xăng ... chỉ có điều chỉ một bài báo viết hết sức vớ vẩn và vô lý như thế mà làm ae ta phản ứng thế thì cũng hay đấy nhỉ

Last edited by a moderator:
Hạng C
28/2/06
587
2
18
53
tp hcm

thưa bác ptson mức thuế suất nhập khẩu xăng dầu của các nước Campuchia, Mỹ.. là 40-50%.nên giá xăng dầu của họ cao hơn là phải . còn ở VN hiện nay thuế NK xăng dầu là 0% ,vậy mời bác so sánh giá bán lẻ xăng của Mỹ ,Campuchia và VN . giá bán lẻ của Mỹ khoảng 3usd/galon tương đương 12000đ/lít.
mấy ông nhập khẩu xăng dầu của ta thi nhau kêu lỗ có công ty kêu một năm lỗ khoảng 800tỷ , vậy mà họ vẫn còn vốn để kinh doanh????????????

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Thằng bạn tui bên Pháp, nó nói 1 lít xăng = 25 ngàn đồng VN lận. Hổng lẽ mắc hơn Mỹ ?

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Ở Châu Âu (trừ Nga) giá xăng dầu mắc lắm bác Fer ơi, có lẽ nhất thế giới đó, Pháp 25000 VNĐ/l chắc vẫn còn rẻ. Ở Đức năm ngoái giá 1,5EUR tức là khoảng 30000đồng/lít cơ, năm nay không biết bao nhiêu. Bác Đè và bác Mina có thể confirm được.

Thật ra thì giá xăng dầu của mình vẫn còn là rẻ so với hầu hết các nước phụ thuộc nhập khẩu. Mới đầu đọc bài báo mày em cũng cú quá chửi loạn lên, nhưng bây giờ hồi tâm nhớ lại thực trạng báo chí nhà mình thì thấy có nhiều vấn đề phải xem xét cẩn thận. Báo chí chỉ đưa tin một phía, nói chung là không nên tin tưởng ngay. Trong giải thích của ông TGĐ Petrolimex em thấy cũng có nhiều điểm hợp lý, ít nhất là ở việc nếu ngay lập tức ký kết hợp đồng với PESG qua ACM, nếu trót lọt thì không sao, nhưng nếu rủi, hàng giao không đúng hạn thì chắc chắn sẽ bị chính báo chí mình luận tội là vội vàng ký kết, không nghiên cứu kỹ càng đối tác, tham rẻ, "thiếu tinh thần trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng" ngay.

Thôi, tóm lại mình là dân ngu * đen không có thông tin gì nhiều, không nên vội vàng quy kết lung tung. Cứ để mấy bác thanh tra liên bộ liên ngành làm việc, ra kết luận cũng chưa muộn. Mà ngay cả kết luận thanh tra thì cũng đâu đã chắc đúng 100%, vì còn phụ thuộc vào nhiều vấn đề lắm:D

Hạng B2
16/11/05
289
73
0
65

Nếu chính mấy ông Petrolimex than mỗi năm lỗ 800 tỉ, thì Bộ sậu công ty đi ăn mày cả lũ, Ngân sách nào mà bù lỗ cho mấy ba, mấy má Bô TM vậy, Nếy có sống "lây lất" nhờ bù lỗ thì sao kỳ họp QH nào cũng nghe ai hỏi han gì cả nhỉ? Thông tin không minh bạch, thì hành vi chắc ... mờ ám.

Em thì không biết gì về XD, chắc là phải.. "Biết cái gì mà nói, ... im...cái mồm thôi", nhưng ai cho biết mà biết. Báo An Ninh Thế Giới Thứ 7 vừa mới ra hàng "nóng hổi", dù cho nó có xạo, hay PV viết bố láo như bác gì nói ở trên, thì ít ra cũng có 1 phần sự thật là các ba, các má nghi ngờ giá rẻ, mà không điều tra tới nơi tới chốn lại cứ vịn vào an ninh năng lượng để từ chối mua giá rẻ thì....Nếu mấy cha đưa tin xạo thì sao Phó TT NTD lại bắt 2 Bộ TM và TC phải tường trình và báo cáo ngay?

VN mình lâu nay có dầu thô bán mà. Dầu thô lên giá, thi VN mình cũng có thêm xu, vậy sao không lấy cái xu thêm này bù lỗ mà than thở nỗi gì. Vả lại, bây giờ cũng hết giai đoạn than thở rồi, thả nổi giá XD rồi, mấy ba cán bộ này xài tịền chùa quen rùi nên mới xả láng như thế chư tiền túi của mấy chả coi. Có mà chạy 2 vòng trái đất để mua cho được giá rẻ, dù chỉ 10 cent cũng chơi ý chứ lị.

Bác nào có thể giải thích cho AE nghe vì sao không lấy giá tăng của dầu thô bán được bù lỗ vào giá xăng? Tại sao thả nổi giá XD rồi mà vẫn phải bù lỗ, Petrolimex vẫn lỗ hàng trăm tỉ đồng mà sao cán bộ Petrolimex vẫn ...giàu? (hehe, câu cuối hơi khó trả lời, các bác khất cũng được) Em rất cám ơn ạ!

Hạng C
28/2/06
587
2
18
53
tp hcm

kính bác thichmaz em chỉ trả lời được mỗi câu cuối còn những câu khác thì em chạy :D:D:D
câu trả lời là : cán bộ mà không giàu thì các đồng nhiệm của các nước họ sẽ chê cười là diệt nam không màu mỡ và họ cũng sẽ không chịu đầu tư.[:'(]

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Tui hiểu bác mừ, bác Maz Xờ-pít.
Gõ gần cả trang A4, nhưng bôi hết gồi :D
Bữa nào rảnh, lai rai cù cưa với bác, bắt chước cụ Nguyễn Khuyến :
- Rượu ngon không có bạn hiền,
Không mua không phải không tiền không mua.
He he :D
...ủa, mà lão ThichMAZ đâu gồi cà ?

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Nếu chính mấy ông Petrolimex than mỗi năm lỗ 800 tỉ, thì Bộ sậu công ty đi ăn mày cả lũ, Ngân sách nào mà bù lỗ cho mấy ba, mấy má Bô TM vậy, Nếy có sống "lây lất" nhờ bù lỗ thì sao kỳ họp QH nào cũng nghe ai hỏi han gì cả nhỉ? Thông tin không minh bạch, thì hành vi chắc ... mờ ám.
Bù lỗ là do bộ tài chính quyết định, mỗi đầu mối nhập phải báo cáo tình hình nhập, bán hàng để xác định mức lỗ để bộ tài chính bù lỗ ...

VN mình lâu nay có dầu thô bán mà. Dầu thô lên giá, thi VN mình cũng có thêm xu, vậy sao không lấy cái xu thêm này bù lỗ mà than thở nỗi gì. Vả lại, bây giờ cũng hết giai đoạn than thở rồi, thả nổi giá XD rồi, mấy ba cán bộ này xài tịền chùa quen rùi nên mới xả láng như thế chư tiền túi của mấy chả coi. Có mà chạy 2 vòng trái đất để mua cho được giá rẻ, dù chỉ 10 cent cũng chơi ý chứ lị.
Câu đầu bác nói đúng ... chính vì như vậy VN mới vẫn có thể bù lỗ giá bán lẻ xăng dầu ... Nhưng câu sau thì chưa chính xác, VN vẫn trợ giá xăng dầu ... chính vì như thế, tháng 4 vừa rồi mới có việc tăng giá xăng, nếu thả nổi thì giá bán lẽ phải tăng giảm theo thị trường bác ạ ...

Bác nào có thể giải thích cho AE nghe vì sao không lấy giá tăng của dầu thô bán được bù lỗ vào giá xăng? Tại sao thả nổi giá XD rồi mà vẫn phải bù lỗ, Petrolimex vẫn lỗ hàng trăm tỉ đồng mà sao cán bộ Petrolimex vẫn ...giàu? (hehe, câu cuối hơi khó trả lời, các bác khất cũng được) Em rất cám ơn ạ!
Vẫn bù lỗ đấy chứ bác sao lại không ... nhưng xin nhắc lại, giá xăng dầu bán lẽ vẫn chưa được thả nổi ... Câu thứ 2 của bác thì em hổng biết :D

tóm lại ... em chẳng có ý định giải thích cho tham nhũng hay không tham nhũng gì gì mà các bác tha hồ thả từ đầu bài tới giờ ... em làm gì ở đâu các bác ở trong forum biết rồi, em chẳng liên quan gì đến ngành xăng dầu cả ... cái em không thích ở đây là mấy chú báo chí cứ hay viết lách rất XXX, chịu không được

Status
Không mở trả lời sau này.