Hạng B2
15/5/19
220
645
94
35
Có bác nào đến giờ vẫn chưa dán thẻ thu phí không dừng và dùng làn thu phí hỗn hợp không? Em nghĩ cũng đã đến lúc dán cái này, dù nó có bất cập nhưng so với những cái tiện thì vẫn nên dán.

Nói trước không các bác bảo em là sale này nọ của VETC hay gì đó nha, em không phải mà chỉ là trải nghiệm cá nhân của em. Ngày trước em không thuộc đội anti ETC nhưng nói chung không muốn dán, đọc nhiều bài các anh bảo bất cập nhiều quá nên em cũng để xem tình hình coi như thế nào. Đương nhiên không dán thì chấp nhận cảnh xếp hàng chờ qua trạm rồi.

Có một lần vì vội, đường kẹt xe, làn thu phí truyền thống đang đông xe, còn thu phí tự động thì trống không xe nào, lúc đó em định là đánh vô lăng phi vào làn ETC rồi, nhưng nhìn phía sau có mấy xe đang chạy xăm xăm vào làn đó nên em sợ mình ảnh hưởng tới người ta nên là không chuyển làn nữa. Lúc này thấy một bác không dán thẻ mà hạ kính lấy tiền đưa cho nhân viên thì gặp ngay xe sau dán ETC, bác xe sau hạ kính xuống quát lên "không dán thẻ đi vào đây làm gì? Mắt mù không thấy chữ làn thu phí tự động à?". Bác ấy chửi to và chắc cả trạm nghe thấy :D

Tự nhiên lúc đó em hú vía, nghĩ lại may mà lúc này không chuyển xe qua làn đó chứ không bị chửi là có mắt như mù rồi. Sau hôm đó em lóc cóc đi dán thẻ luôn. Dù đúng là có bất cập như nhiều bác nói thật nhưng nó chỉ là số ít trong rất nhiều lần các bác phi qua làn tự động như một vị thần trong khi các làn khác kẹt xe kéo dài chờ qua trạm sấp mặt các bác ạ :rolleyes:

Video ghi lại ở trạm thu phí Suối Giữa - Thủ Dầu 1 Bình Dương chính thức lắp thêm 1 làn ETC thu phí không dừng nữa gây ùn tắc giao thông đường vào trạm của cả hai hướng.

Mấy cái bất cập như lâu lâu có trạm đi qua mà không được dỡ barie lên rồi phải hạ kính xuống tính tiền mặt, cũng gặp nhiều tài xế ý thức kém hay phi qua làn ETC chờ xếp hàng khiến mình đi chậm hơn,... này nọ là có nha các bác, nhưng nó vẫn là nhanh hơn nhiều người khác. Giờ cũng có nhiều trạm nếu xe không dán mà đi vào thì nhân viên bắt xe lùi lại ngay. Như hôm rồi đi trạm lên Đà Lạt cũng có gặp một bác không dán bay vô làn ETC, nhân viên trạm bắt quay đầu liền.

ETC để đi nhanh hơn, đồng ý thời gian đầu còn nhiều lỗi nhưng người ta lắp nhiều thì buộc nó phải hoàn thiện và từ từ nó sẽ hoàn thiện. Việc dán thẻ này cũng không hề lằng nhằng mà rất nhanh, hiện giờ càng nhiều trạm mở thêm làn thì có thể tương lai nhà nước yêu cầu tất cả các làn thu phí đều chuyển qua ETC thì sao?

Nói chung thời đại công nghệ tới thì cũng ráng làm theo. Có vội đi vào làn ETC cũng không sao chứ cứ như trường hợp như bác em kể phía trên nhục chết :rolleyes:. Những lúc kẹt xe như thế này các bác dán ETC phi qua làn thu phí tự động mới thấy rằng mình như một vị thần. Thiệt :D

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
11/6/17
23
43
13
Từ lúc dán thẻ năm 2019 đến giờ thì vấn đề duy nhất mình gặp phải là đi sau các tay khôn lỏi "không dán thẻ đi vào đây làm gì? Mắt mù không thấy chữ làn thu phí tự động à?" như trích dẫn của bạn

Hạng D
25/8/16
2.756
5.767
113
Em dán 2 xe và đi 3 năm nay chưa bị lỗi gì. Đời nó có cái sướng phải biết hưởng thụ. Mưa không tới mặt, bụi không tới mũi, ồn không tới tai. Và cái sướng nữa là ngắm mấy anh bên cạnh bò xếp hàng

Hạng B2
21/11/18
131
746
93
Dán epass từ hồi mới ra và rất hay bị lỗi không nhận, lúc được lúc không nên giờ không nạp tiền nữa, quay lại trả tay cho khỏi suy nghĩ, chứ mình chạy vô làn ETC bị lỗi rồi dừng lại mấy xe sau chửi nữa thì phiền

Tập Lái
7/10/20
32
38
18
43
Cho mình hỏi dán cái này ở đâu vậy các bạn . ETC với EPASS xài chung cho tất cả các trạm được đúng không vậy ạ ? Và Epass hay ETC ? cám ơn mọi người trước ạ

• Like
Reactions: nttanmam