Bên Cty mình kinh doanh về lĩnh vực Cho thuê xe nên khá rõ về thị trường Việt Nam. Và với suy nghĩ cá nhân thì việc Uber mở dịch vụ tại Việt Nam cũng là một hướng kinh doanh khá mới mẻ và hấp dẫn.... TUY NHIÊN, việc hấp dẫn này lại kg phù hợp với việc quản lý chất lượng hoạt động tại thị trường Việt Nam. Tương tự như Thành Bưởi trước đây hay một số "xe dù" đều hoạt động vận tải - vận chuyển hành khách công khai nhưng luôn né tránh nghĩa vụ và không theo sự quản lý của cơ quan chức năng... Nên nếu có xảy ra rủi ro thì Khách hàng vẫn là người chịu thiệt thòi...vì không có qui định nào ràng buộc giữa Khách hàng với Nhà xe.

23/9/14
1.318
1.121
113
Thanh pho Ho Chi Minh
nếu mình là hành khách, muốn sử dụng thì phải nạp tiền trước, sau đó đi bao nhiêu thì Uber nó trừ vào tài khản của mình.
nếu mình là tài xế thì phục vụ trước , sau đó Uber nó sẽ tất toán rồi chuyển khoản cho mình sau.
Uber nó đứng giữa ăn 20% trên tổng bill.

Hạng B2
27/6/11
416
3.141
93
HCMC
Xe đang chạy taxi, hãng không cho phép chạy cho mấy dịch vụ này.

Riêng mình, khi dùng thử, toàn gặp mấy chiếc taxi Mai Linh CŨ.

• Like
Reactions: chedoanvien
Tập Lái
22/6/12
37
54
18
34
Em đã làm việc với Uber rồi, em xin có vài điều chia sẽ"
1. Uber ở VN ko phải là các bác có xe rồi cho đi nhờ. Uber sẽ thuê xe của các bác kèm tài xế và xăng lun. Có rất nhiều option để lựa chọn. Ngày 20 tiếng 1 tháng 30 ngày, hoặc 1 ngày 10 tiếng, hoặc 1 tháng chỉ chạy t6,t7 và cn. Tùy các bác lựa chọn nhưng Uber khoán cho các bác lun, tùy loại xe thì có từng loại giá khác nhau, Chạy nhìu thì lỗ chạy ít thì lời, hên xui.
2. Phần mềm Uber khi đăng ký bạn phải nhập Tk CC (Credit Card), nên em cũng hơi ngán nhưng em nghĩ Cty Uber lớn như vậy chắc ko có vấn đề.
3. Khi bác hợp tác với Uber thì bác giao khoán xe, tài, và xăng lun. Em vd: xe bác Innova 2012 Uber giao 55t 1 tháng, thì bác phải đổ xăng và đi theo chỉ định của Cty tùy vào Khách hàng ở đâu và đi đâu, nên lời em nghĩ sẽ có lời nhưng lỗ thì cũng sẽ có lỗ vì không có mặc định đoạn đường đi và không có giới hạn KM.
4. Uber bắt buộc 1 xe phải 2 tài xế vì chạy liên tục, y chang taxi nhưng Uber theo em nghĩ là taxi chất lương cao.
Đó là những gì em biết về Uber, có gì sai sót mong các OSER chỉ dẫn thêm.
Thanks !

Hạng C
20/4/14
838
515
93
chưa biết sao, nhưng mới vào đăng ký mà hỏi số thẻ tín dụng rồi thì hoảng quá