Hạng D
12/4/12
1.108
161
63
Trong lúc lái thì em không gọi nhưng vẫn nhận , em thường cắm điện thoại vào hệ âm thanh của xe để nghe nhạc , khi có cuộc gọi thì bấm nút nhận và đàm thoại như mình nói chuyện với mọi người trên xe , em thấy cũng không ảnh hưởng tới thao tác và quan sát .

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Sự xuất hiện của điện thoại di động và con người sử dụng điện thoại di động thì mới những năm gần đây, trong khi lái xe thì đã có từ có từ bao đời nay. Một bác lái xe lão luyện đã mấy chục năm tay nghề cầm vô lăng, nhưng nhiều khi chỉ mới có vài năm sử dụng điện thoại. Việc sử dụng điện thoại trong khi lái xe được rất nhiều người xem như là chuyện bình thường, có khi trở thành một thói quen rất đơn giản, là cứ hể thấy điện thoại đổ chuông thì chụp và xem, nghe, trả lời ngay lập tức, họ tự động chuyển ưu tiên tập trung vào việc lái xe, bây giờ lái xe trở thành phụ và ngay lập tức trả lời điện thoại là việc chính. Nhiều người chưa có thói quen đang lái xe nếu có điện thoại thì việc ưu tiên vẫn cứ là tập trung lái xe, nếu nghe thì phải chờ đến khi dừng xe an toàn rồi mới nghe hoặc gọi lại.
Hơn nữa văn hóa sử dụng gọi điện thoại của chúng ta hiện nay cũng có vấn đề, nhiều cuộc gọi cứ để reng chuông liên tục dầu không ai nhấc máy. Thường chỉ cần để chuông reng 3 hồi, không thấy có người trả lời thì người gọi nên lịch sự ngưng cuộc gọi.
Có một số bác tài luôn luôn 100% tuân thủ, không bao giờ để điện thoại di động ở chế độ chuông, và không bao giờ dám rớ tới điện thoại khi lỡ có ai gọi đến, đó là các bác tài lái xe thuê cho một số công ty đa quốc gia mà có xếp hoặc nhân viên công ty đang ngồi trên xe. Còn lại thì, nhiều bác rất có hiểu biết, rất có nhận thức về an toàn, nhưng vẫn cho mình cái quyền thoải mái, tự mình không nghiêm khắc với chính mình, nên vẫn dùng điện thoại "có giới hạn" khi lái xe, số khác thì có chút chút hiểu biết, số khác thì hầu như không có tí nhận thức gì về an toàn, và số khác thì luôn hành động theo bản năng, bất kỳ đang làm việc gì, dầu việc đang làm có quan trọng đến mấy, nhưng hể có chuông điện thoại reng thì hấp ta hấp tấp ngưng việc ngay để chộp lấy cái điện thoại..và nhiều khi...công việc quan trọng thì bỏ ngang, khi cầm đến điện thoại thì..chỉ nghe có câu..xin lỗi nhầm số...
Mong AE OS ta ủng hộ và nhất là giáo dục cho mấy nhóc ở nhà và nhắc nhở bà cả, người thân, bạn bè...không bao giờ dùng điện thoại đi dộng khi đang lái xe...hehe..

Hạng D
6/12/07
1.353
14.571
113
Em lái 2b còn không nghe điện thoại hay đọc tin, muốn thì thì em tấp vào lề, rồi mở đèn hazzard ra rồi nghe hoặc đọc cho thoải mái.

Hạng F
21/3/12
5.005
629
113
Nhiều khi chỉ với tay qua chỉnh nhạc trên đầu DVD thôi đã thấy mất tập trung rồi.

Hạng B2
21/4/11
418
4
18
tài xe bus ở việt nam mình còn vừa chạy vừa tám điện thoại hoặc nhắn tin nữa kìa , phải lắp camera theo dõi bác tài mới được

5/6/13
13
0
0
36
tài xế chủ quan quá , thật đáng lo ngại với những bác tài xem thường tính mạng người khác như thế này.