Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.518
113
www.phindeli.com
Vâng, thì e nghe kể thôi. Lại 1 case nữa, chú này cũng là bạn của cậu con bạn e học Ams. HCV Lý quốc tế, nhưng cũng vẫn không xin được học bổng ở đâu hết, và cũng không được nhà nước cấp học bổng.....Hiện giờ thì không biết cuối cùng đã có học bổng đi đâu chưa nhưng lúc đó là nhập học ĐHBKHN.
Trường hợp này có lẽ tại khả năng viết đơn xin và bài luận khi apply vào trường.

Mỗi loại hb nó có tiêu chí xét duyệt riêng của nó, phải nghiên cứu và viết hồ sơ phù hợp.

Nói chung hs VN được hb trường tốt của Mẽo nhiều lắm chứ không ít đâu.

Cháu mình 2 đứa học Mỹ, chả có giải rút dì nhưng cũng được hb 50% của 1 trường kha khá là Northwestern Uni.

Hạng F
2/3/14
12.226
128.126
113
Em thấy dhs Việt học bổng của ĐH có số má của Mỹ là không thể. Case của con bạn e cũng HCV Olympic Châu Á, IELTS cũng 8.0, SAT cũng cao vật vã (nói chung là hoàn hảo) gia đình cơ bản (giáo viên) và họ cũng chuẩn bị đủ thứ hoạt động XH, từ thiện, thiện nguyện các kiểu ở tầm cao, ví dụ như qua CPC dạy tiếng Anh v..v, nhưng bảo xin học bổng ở Mỹ là không thể, vì thế không thể học ở Gatech.....
Hồ sơ vậy mà không xin được học bổng thì hoặc là không biết viết luận hoặc cố trèo cao quá.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.518
113
www.phindeli.com
Profile đó hạ trường Mỹ xuống, viết luận hay nữa là xin được, tin tôi đi
Xin hb thì phải apply vào khoảng 8 trường đh khác nhau, từ cao đến thấp. Viết luận khác nhau specific theo tiêu chí của mỗi trường ... Xin 8 trường được khoảng 3 trường ... Trong 3 trường đó cái nào thích hợp nhất thì học.

Tập Lái
4/1/18
0
103
27
43
Em thấy dhs Việt học bổng của ĐH có số má của Mỹ là không thể. Case của con bạn e cũng HCV Olympic Châu Á, IELTS cũng 8.0, SAT cũng cao vật vã (nói chung là hoàn hảo) gia đình cơ bản (giáo viên) và họ cũng chuẩn bị đủ thứ hoạt động XH, từ thiện, thiện nguyện các kiểu ở tầm cao, ví dụ như qua CPC dạy tiếng Anh v..v, nhưng bảo xin học bổng ở Mỹ là không thể, vì thế không thể học ở Gatech.....
Đem hồ sơ này đến các trung tâm như Summit, Bluemountain, Ivycation gì gì họ sẽ bày cho cách package thí sinh thành potential asset cho trường, không thể không nhận. Stat đẹp thế mà. Chắc esay, interview hoặc điểm học bạ chưa đủ impressive chứ mọi năm thấy các bạn đạt HC Olympics này kia vẫn được MIT nhận.

Mình thấy dân Ams tốt nghiệp trường top rồi làm phố Walls, học tiếp theo ngành Law cũng kha khá mà, đâu phải chỉ nghiên cứu (nhiều khi do chưa kiếm được việc, visa hết hạn nên chọn con đường học tiếp để ở lại). Còn có những đóng góp thay đổi thì có bạn Tú Yola Stanford hay Thức Vũ...

Nhà nào cho con học Cornell thì vừa giỏi vừa giàu, trường này top mà khá keo, fin aid chẳng thấm vào đâu. Mình biết có bạn học trường QT Pháp Yersin đậu Cornell, đóng full năm đầu tiên.

Hạng C
21/9/14
620
8.401
93
55
Toán làm được nhiều việc lắm đó anh.
Các cty tài chính cần rất nhiều người giỏi toán để làm modeling.
Nhưng chuyên môn kiểm toán thì khác bác ạ! Nó bao gồm.chữ toán nhưng không có nghĩa là học giởi ngành Toán thì làm.được đâu bác ạ!

Hạng C
2/1/16
572
32.717
93
Nhưng chuyên môn kiểm toán thì khác bác ạ! Nó bao gồm.chữ toán nhưng không có nghĩa là học giởi ngành Toán thì làm.được đâu bác ạ!
Dĩ nhiên phải học thêm chuyên môn. Nhưng thực sự mấy tay toán đi làm ngòai nhiều. Tin học, kiểm toán, bảo hiểm,..