Hạng B2
26/11/18
335
221
43
24
Đánh giá Ford Everest 2014 sau 5 năm và 100.000km sử dụng

Chào các bác

Em hiện đang sinh sống ở Sài gòn và sau 2 đời Ford Everest thì đây là đời thứ 2 sau 5 năm và 100,000km thì em xin mạo muội đưa ra vài đánh giá cho em nó.

Chuyện mua xe

Nói một chút về chiếc Ford Everest đầu của em, nó là đời 2007 form mới máy xăng và thời điểm em mua lúc đó chưa ra biển là 34,000USD. Lúc đó thì em có phân vân giữa Everest và Captiva nhưng thời điểm đó cap mắc hơn và chờ xe lâu hơn nên em đổi ý qua Ford. Sau 7 năm sự dụng cho gia đình và công ty với 500,000km thì em quyết định cho em nó lên đường với giá 450 tr cho Ford Phú Mỹ.

Lúc đó em cũng có qua coi Toyota Fortuner thì thấy ôi nản quá xe thì mắc hơn mà độ an toàn thì kém hơn chỉ có 2 túi khí, chỉ hơn Everest ở cái là hàng 3 có tựa đầu và ngồi thoải mái hơn. Thế là em quyết định LOẠI !

Và hôm sau qua coi Everest mới lúc đó dc sale Ford PM chào với giá 950tr đã ra biển số thì em chốt luôn, lúc đó là tháng 4 và em phải chờ 2 tháng. Đến ngày 11/06/2014 thì em được báo là xe về r anh ơi 2 ngày sau là giao xe nha anh! Và ngày đó cũng đến....

Chính xác là 13/06/2014 lên nhận xe, mặc dù nhà em 3 chiếc có 2 chiếc là em bóc tem luôn chỉ có em BMW là ngày lấy xe chả có bao nào để lột .

Thời gian thấm thoát thôi đưa cũng đã 5 năm và em nó cũng đã chinh chiến được 100,000km mặc dù không được nhiều như thằng anh đã ra đi của nó nhưng cũng đủ để em đưa ra vài đánh giá cho em nó.

Chi phí/ sửa chữa:

Sau 5 năm thì chi phí sửa chữa của em nó đối với cá nhân em thì không nhiều cho lắm, sau đây là list những thứ em đã làm trong 5 năm qua:
  • Dầu nhớt định kỳ 5,000km
  • Các dầu bôi trơn theo định kỳ
  • Ac quy
  • Dây curoa định kỳ theo hãng
  • Dây curoa cam cho 90,000km
  • 1 củ đề và 1 bánh đà do hao mòn (cái này ngốn của em hết 45 tr)
  • 3 vỏ còn 1 zin là tháo sơ cua xuống hồi 45,000km nên chưa mòn.
  • 1 bot lái phụ.
  • Tổng cao su cho dàn gầm đằng trước (cái này do 5 năm r nên em làm cho chắc chứ zin vẫn còn ngon)
  • Bọc lại ghế da bên bác Tám may nệm (Ghế zin do tài xế cũ em chăm sóc không đúng nên xuống cấp khá nhanh)
  • Sơn bảo hiểm lại toàn bộ xe thành màu Hồng Phấn (Cái này em làm hồi 2018)
  • Nội thất ngoài ghế bọc lại ra thì các chi tiết nhựa vẫn còn rất tốt em chỉ dưỡng bằng chai 3M tuần 1 lần. Ngày cả em FE đầu em 500,000km nhưng nhựa vẫn ngon.

Điểm hài lòng:

Điều làm em hài lòng nhất ở FE thế hệ cũ này được cái là rất bền và trâu bò. Máy dầu dất bốc nếu bảo dưỡng đúng cách.

Nếu muốn FE máy dầu đời 2009-2015 mà chạy bốc mà ko ra khói thì em Khuyên các bác nên vệ sinh cảm biến MAF (Cảm biến gió) định kỳ và khi rửa xe các bác hãy lên xe đề máy và rồ ga nhờ thợ xịt nước vào ống bô cho ra hết nước đen. Khi nào ra hết là sẽ hết khói đen khi thốc ga nhanh.

Máy tương đối vọt khi có trớn, có trớn rồi thì qua mặt là 1 chuyện dễ dàng.

Điểm chưa hài lòng:

Điều làm em chưa hài lòng ở đời này đó là:
  • Giảm sóc sau sài nhíp hơi bị sóc khi xe chưa đủ tải
  • Hàng ghế 3 người cao trên 1m7 đi đường dài khá mệt vì sàn sau khá cao và không có tựa đầu
  • Máy bên ngoài nổ hơi ồn, Bù lại bên trong khá êm
  • Đèn trước hơi tối.
Nhà em hiện giờ có 3 chiếc FE, Ranger và Audi thì em này là xe em đi hàng ngày và em cảm thấy em nó đã quá đủ với nhu cầu của em. Đi cuối tuần thì đã có Audi, công trường thì Ranger và khi cần chở 5 người trở lên mà chạy đường dài thỉ chỉ có em này là ngon nhất (đối với em).

Còn chiếc xe tiếp theo sau FE 2014 này cũng sẽ là FE nhưng chỉ chờ đợt Fix lỗi này của FVN thôi.

Cảm mơn các bác đã đọc bài của em!
Lần đầu viết có sai sót gì mong các bác thông cảm

Last edited by a moderator:
Hạng B2
21/11/10
486
218
53
47
Phom này e thấy men hơn phom mới,cũng muốn kiếm 1 e mà xe cũ máy dầu thấy nhiều người cản quá.các bác cho hỏi con này so với mít spot con nào hay hơn

• Love
Reactions: Audi a6 2018
Hạng B2
24/11/15
246
315
78
33
Thế bác biết xe nào ôm cua gắt mà lật hơm? Biết thì còn hỏi em làm gì.
em hỏi xe của bác trên 5 năm có chảy dầu không ??? còn bác muốn hỏi gì thì tự đi mà hỏi chủ bài, lớn rồi làm gì củg phải banh to mắt ra nhìn kĩ rồi mới mở miệng chứ tay đừng nhah hơn não như vậy :(:(:(:(

• Like
Reactions: langlechaycamry