Tập Lái
17/4/17
2
2
3
38
Bác Kevin:
Bác kêu CRATO cách âm hơn CITY là dựa vào căn cứ nào thế ah?
Em nói cho bác biết nhé. CITY nó không ồn như CERATO đâu bác ah, cưa nó đóng cũng chắc hơn CERATO. Phải nói là KIA đi cũng tương đối lành , option cũng ngon, dịch vụ bảo hành tương đối tốt. Tóm lại khi mua phải dựa theo nhu cầu và điều kiện kinh tế của bản thân. Xe rẻ hơn thì không thể đòi hỏi nhiều.
Em nói thật với bác trước em chạy K3 mới tinh, chạy đến 1 van 8 em bán bởi vì bản thân vẫn có cảm giác không an tâm với dòng xe Hàn quốc mặc dù nó chạy cũng chả có vấn đề gì ngoài việc bảo dưỡng thay dầu.
Còn vụ rột rột của xe thì em khẳng định chính xác nó là do chức năng City Stop của xe. 100% luôn. Em đã thử rất nhiều lần. Nó xuất hiện khi có 3 điều kiện sau cùng xẩy ra: đường tác, có xe tạt đầu hoặc có xe bất chợt phanh phía trước, và không có tín hiệu rà phanh. Lập tức xe nó xe phanh đồng thời xuất hiện cảm giác rung dưới gầm xe do phanh ABS hoạt động và sẽ mất ngay khi có tín hiệu phanh của người lái xe. Trươc em cũng lăn tăn vụ này. Giờ Các bác yên tâm nhé.

• Like
Reactions: Se7ensea
Hạng B2
4/5/10
409
177
43
Gửi bác Kevin_Kien
Em nghĩ chắc bác chưa đi cả Cerato và Focus
Bản thân em đã chạy K3 bản 2.0 full option gần 2 năm và mới đây đã đổi sang Focus 2016 titanium
Em sẽ so sánh cho bác thấy rõ như sau nhé:

Về động cơ: Cerato chạy NU 2.0 là động cơ mới của Kia, máy khỏe, bốc, tuy nhiên nếu chạy nhiều sẽ cảm nhận về động cơ 1.4 ecoboost của Ford êm và thoát máy hơn, độ kéo cũng khỏe hơn.

Về cảm giác lái: chủ yếu dòng xe hàn quốc tay lái rất nhẹ do có trợ lực điện tử, lái trong phố thì thích vì thoái mái lái một tay tuy nhiên có cảm giác không thật.

Về nội ngoại thất thì phải nói mới nhìn K3 , Crato rất đẹp trường xe, đại diện cho Hàn quốc rất hào nhoáng tuy nhiên nhìn kỹ, thì vỏ xe K3 mỏng, khung gầm cũng chỉ tương đối, lật gầm lên là biết độ chịu chơi của hãng Kia, cơ bản là đủ dùng thôi. Nội thất thì taplo, cửa xe đều bằng nhựa, không được sang. Âm thanh cũng không hay.

Độ ồn: do vỏ và khung gầm K3, Cerato mỏng, lốp mỏng vành to nên rất ồn, đi đường đã dăm thì cứ gọi là ko nghe thấy gi luôn

Còn khi bạn ngồi vào focus thì sẽ thấy độ chịu chơi của hãng nhé, khung gâm cực chắc, muốn biết bạn cứ đóng cửa thử là biết ngay. Tất cả chi tiết nội thất đều bằng da bạn nhé, nhìn rất sang, trần xe được cấu tạo từ nỉ và mút cách âm. Âm thanh thì hệ thống 9 loa sony thì bạn biết rồi đấy. Tóm lại là bạn cứ vào xe thì biết. Độ cách âm thì KIA, MAZDA 3 không có cửa. Hộp số của FoCUS bjo là Select Shift nên êm mượt chả thấy vấn đề gì.

Nhận xét thì bạn nên lái xe và cảm nhận đã rồi hẵng đánh giá cho khách quan nhé. đừng nhận xét cảm tính, hay nghe người khác nói.
Bài phân tích rát khách quan, đã đi Ford rồi rất dễ gây nghiện, tiếp theo chỉ có lên cấp hoặc ngang cấp phải sang xe Đức.
Đcơ trên K3/Ce là thế hệ cũ (phun xăng đa điểm) chưa chưa được phun nhiên liệu trực tiếp (như M3) hoặc hơn nữa là tăng áp (ecoboost của Ford, honda CV 2017).
Ngay cả ANF 2.0 cũ còn thua con ecoboost này về độ bốc, ở khả năng cách âm và độ mượt mà của HS (vì e đi cả 2 đời này nên rất rõ).

Hạng B1
23/3/07
96
61
18
View attachment 674909
Tại bạn em nó chạy chiếc K3 1.6 từ 2014 đi làm hằng ngày mà chẳng bao giờ thấy nó phàn nàn gì cả. Xe bạn em chạy cũng đã hơn 40k km rồi mà máy móc im ru. Dù công nghệ máy 1.6 không bằng máy 2.0.
Nội thất thì mỗi người mỗi ý nhưng cá nhân em thấy chấp nhận được. Bảo hành bảo dưỡng ổn rẻ, nhanh và dịch vụ tốt.
Còn vụ nhựa rơi vãi lung tung thì đúng là phần thân của Kia không bằng Ford nhưng vo mỏng mà cách âm tốt hơn cả City / Vios thì cũng nên quan tâm đến dòng này.
Riêng Ford thì xung quanh em thì chưa có bạn chạy Ford nên chỉ tham khảo trên diễn đàn là chính. Cái vụ hộp số kêu "rột rột" khi đi đường thành phố thì đã có câu trả lời từ hãng chưa bác?
Sau một thời gian kêu gào trên diễn đàn, trên face của Ford Việt Nam, viết Email cho ford Việt Nam, Ford Mỹ,.. được bên Ford Việt Nam liên lạc hứa sẽ tìm hiểu, và thông báo tình hình liên tục việc Ford Việt Nam liên lạc với Ford Bắc Mỹ, bây h Ford Việt Nam đã có câu trả lời cho mình, cũng như ae về vụ rột, rột nhé. Kể ra có file chính thức của Ford thì tốt hơn, nhưng Ford VN bảo là đó là tài liệu kỹ thuật rất phức tạp , nên chỉ có thể lược dịch ra ntn.
Đánh giá Ford Focus Titanium Ecoboost 2016

Mình chụp màn hình nét lắm mà hp lên nó cứ mờ thế ae thông cảm nhé!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
23/3/07
96
61
18
Liên quan đến thắc mắc của Quý khách (anh Cẩn) về “Thỉnh thoảng có tiếng kêu rột rột xuất hiện ở gầm xe ngay chân người lái khi xe đang vận hành”. Chúng tôi xin phản hồi thông tin như sau:
ü Hệ thống “Active City Stop” (Phanh chủ động trong thành phố) sẽ hoạt động khi phát hiện vật thể khác trên đường với khoảng cách không an toàn khi tốc độ xe dưới 50 km/giờ. Mức độ áp dụng lực phanh sẽ phụ thuộc vào từng tình huống cụ thể.
ü Sổ tay Hướng dẫn Sử dụng mô tả tình huống nguy hiểm nhất (khoảng cách quá nhỏ giữa cản trước và vật thể khác, thời gian kéo dài hơn 300ms (mili giây) mà hệ thống phải kích hoạt phanh toàn phần (phanh gấp) một cách đột ngột. Vì là hoạt động đột ngột và thay đổi trạng thái chuyển động nên hệ thống sẽ xuất hiện dòng thông báo trên màn hình “Active City Stop Auto braking”.
ü Hệ thống sẽ phản ứng nếu nó phát hiện một số vật thể di chuyển bên cạnh phía trước hoặc di chuyển cắt ngang thoáng qua với khoảng cách quá nhỏ và duy trì khoảng cách nhỏ này trong khoảng thời gian ngắn hơn 300ms. Trường hợp này, hệ thống sẽ kích hoạt phanh nhẹ (rà phanh) và hầu như không làm thay đổi về trạng thái chuyển động nên hệ thống sẽ không xuất hiện thông báo trên màn hình.
Kết luận: Âm thanh mà Quý khách mô tả là hoạt động của hệ thống “Active City Stop” khi phát hiện một số vật thể di chuyển bên cạnh phía trước hoặc di chuyển cắt ngang thoáng qua với khoảng cách quá nhỏ và duy trì khoảng cách nhỏ này trong khoảng thời gian ngắn hơn 300ms. Trường hợp này, hệ thống sẽ kích hoạt phanh nhẹ (rà phanh) và không xuất hiện thông báo trên màn hình.
Đây là hoạt động hoàn toàn bình thường của hệ thống này. Nếu Quý khách vẫn còn lo lắng, vui lòng đặt lịch hẹn mang xe đến đại lý Dana Ford hoặc đại lý gần nhất để được kiểm tra tổng quát. Cảm ơn Quý khách đã tin tưởng sử dụng sản phẩm của chúng tôi và mong muốn mang đến những trải nghiệm thú vị với sản phẩm Ford Focus mà Quý khách đang sở hữu. Trân trọng, Trần Hữu Minh Nhật Phòng Kỹ Thuật – Ford Việt Nam Tel: +848 5414 5150 – Fax: +848 5413 5200 Email: [email protected]

Hạng B2
18/4/12
472
802
93
em muốn hỏi rõ, có phải tiếng kêu rột rột mà các bác nghe được là khi các bác chạy rất chậm (khoảng 5-15km/h) và/hoặc chân ga của các bác lúc đó trong trạng thái nào? (Đang lên ga hay đang giữ ga? Đang lên ga nhưng không đều ga, ko dứt khoát?), và chỉ xảy ra ở số 1 và 2? Tiếng kêu của nó rất nhỏ (chạy ở chỗ yên tĩnh thì dễ nghe) và chỉ kêu đúng 2 đến 3 tiếng rột, khoảng cách giữa 2 tiếng rột khoảng 0.3s. Đúng vậy ko ạ?

Nếu tiếng kêu đó xuất phát do thắng (do active stop kích hoạt) thì khi chạy xe sẽ bị giảm tốc hay khựng nhẹ một chút chứ? Đằng này em nghe các bác diễn tả là xe vẫn chạy bình thường.

vậy các bác thử tắt active stop và chạy xem còn bị ko? Lưu ý mỗi lần tắt máy khởi động lại là phải tự disable active stop này lại.

Hạng B1
23/3/07
96
61
18
em muốn hỏi rõ, có phải tiếng kêu rột rột mà các bác nghe được là khi các bác chạy rất chậm (khoảng 5-15km/h) và/hoặc chân ga của các bác lúc đó trong trạng thái nào? (Đang lên ga hay đang giữ ga? Đang lên ga nhưng không đều ga, ko dứt khoát?), và chỉ xảy ra ở số 1 và 2? Tiếng kêu của nó rất nhỏ (chạy ở chỗ yên tĩnh thì dễ nghe) và chỉ kêu đúng 2 đến 3 tiếng rột, khoảng cách giữa 2 tiếng rột khoảng 0.3s. Đúng vậy ko ạ?

Nếu tiếng kêu đó xuất phát do thắng (do active stop kích hoạt) thì khi chạy xe sẽ bị giảm tốc hay khựng nhẹ một chút chứ? Đằng này em nghe các bác diễn tả là xe vẫn chạy bình thường.

vậy các bác thử tắt active stop và chạy xem còn bị ko? Lưu ý mỗi lần tắt máy khởi động lại là phải tự disable active stop này lại.
Kêu ầm lên bạn à!!! 4-7 s cơ!

Tập Lái
23/2/09
41
8
8
Đề nghị hãng Ford làm cái côp sau xe Focus bản 4 cửa to ra tý để Anh em để được bộ gậy golf cái. Bé quá không ai dma smua xe này cả

Hạng B2
5/5/09
209
265
63
Đề nghị hãng Ford làm cái côp sau xe Focus bản 4 cửa to ra tý để Anh em để được bộ gậy golf cái. Bé quá không ai dma smua xe này cả
Bác làm em Ranger WilkTrak đi. Bao 10 bộ gậy golf. :)