Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Một anh bạn đang chạy xe dịch vụ hỏi mình rằng: “Xe mình chủ yếu chạy dịch vụ, thỉnh thoảng mới phải chở vợ con về quê. Ông có cái màn hình nào ngon ngon nhưng giá chỉ bằng phí đi 3 ngày 2 đêm bình dân ở Nha Trang không?”. Vừa hay mình mới test xong em Naviplay N600 đúng y tiêu chí của anh bạn.

[Video] Đánh giá NaviPlay N600 - Màn hình giải trí ô tô quốc dân có gì hot?

Vì sao lại là Naviplay N600?

Giải thích cho tiêu đề: Vì sao mình lại gọi Naviplay N600 là màn hình quốc dân? Đó là do giá thành. Đại bộ phận người dùng ô tô tại Việt Nam đang sử dụng xe ở tầm giá 500-700 triệu. Ở phân khúc này để bỏ ra từ 15-20 triệu cho một chiếc màn hình Android tốt cũng là một quyết định khiến chủ xe băn khoăn. Nhưng nếu mua giá rẻ quá thì lại lo về vấn đề chất lượng, độ bền và an toàn.

Sau khi trải nghiệm vài ngày với Naviplay N600 trên chiếc Xpander, mình nhận ra đây chính là lời giải cho bài toán nêu trên. Bởi vì Naviplay N600 hội đủ 3 yếu tố bao gồm: giá dễ tiếp cận, đầy đủ tính năng cần thiết, bảo trợ bởi thương hiệu Gotech uy tín (Gotech là Đại diện phân phối độc quyền màn hình NaviPlay tại thị trường Việt Nam và Đông Nam Á từ tháng 7/2022), đi kèm chính sách bảo hành 1 đổi 1 trong 18 tháng.

Cấu hình ổn nhưng nhiều công nghệ đáng giá

Màn hình Naviplay N600 trong bài được trang bị RAM 2GB và ROM 32GB, CPU có 8 nhân xử lý 1.6Ghz cùng với độ phân giải HD 1280 x 720. Thông số tương đối khiêm tốn nhưng ở tầm giá này thì như vậy là hợp lý các bác. Khi mua thì cửa hàng sẽ tặng luôn cho các bác sim 4G nhé.

Màn N600 của Naviplay có sẵn nhiều mặt dưỡng khác nhau nên khi lắp trên xe nhìn rất hài hòa với nội thất chứ không bị lạc quẻ. Như mình là đang lắp trên chiếc Xpander số sàn. Màn hình chính có giao diện khá giống với giao diện Fluent Design của Microsoft. Màu sắc dễ chịu và nịnh mắt. Độ phản hồi cảm ứng tay nhanh nhạy.

Màn hình chính sẽ hiển thị thông tin vận tốc xe, thời gian, thời tiết và cả lịch Âm Dương rất tiện để theo dõi khi lái xe. Ngoài ra có thể tùy chỉnh vị trí ứng dụng trên màn hình vì đa phần thời gian mình chỉ dùng tới 4-5 ứng dụng trên đó. Đây là một tính năng hay mà thậm chí những màn hình đắt tiền hơn cũng chưa có.

Trợ lý ảo KIKI là công nghệ không thể thiếu trên Naviplay N600. Ưu điểm của em KIKI này là giọng nói phản hồi dễ chịu, nghe được tiếng miền Bắc lẫn miền Nam. Vô lăng Xpander MT không có nút đàm thoại rảnh tay nên khi cần KIKI các bác phải ấn vào hình cái Micro bên dưới màn hình. Thời gian từ lúc nhấn đến khi KIKI hiện lên tầm 1s hơn. Cái này mình đánh giá là hơi chậm nhưng ở mức chấp nhận được trong phân khúc này.

Các câu lệnh cơ bản như: “Mở video ca nhạc của Mỹ Tâm trên Youtube” hay “Chỉ đường đến Landmark 81” vẫn được thực hiện tốt. Thời gian thực hiện tầm 3-4 giây. Các bác không dùng KIKI có thể thay bằng Navi Assistant có sẵn trên màn hình luôn nhé.

Đáng chú ý, ở tầm giá chưa đến 7 triệu này, Naviplay N600 cũng được trang bị bản đồ Vietmap S1 trọn đời. Bản đồ Vietmap S1 này các bác có thể sử dụng online hoặc offline đều được. Còn nếu các bác quen giao diện Google Map rồi thì vẫn có thể ra lệnh cho KIKI dẫn đường bằng Google Map nhé.

Màn hình giải trí thì tất nhiên phải đề cao tính giải trí rồi đúng không mấy bác? Em Naviplay N600 này có đủ Youtube, My TV và Radio FM. Các bác có tài khoản Netflix muốn xem phim hay thích lướt TikTok thì cứ vào CH Play mà tải về thêm rồi đăng nhập là xong.

Nói nhiều như vậy nhưng tất cả công nghệ và tính năng kể trên vẫn chưa phải thứ mình thích nhất trên màn hình N600 này. Thông thường ở các dòng xe phổ thông khác gần như chủ xe không thể can thiệp vào hệ thống âm thanh nguyên bản của xe, hoặc nhiều lắm thì cũng chỉ tùy chỉnh được 3 dải âm Bass, Mid và Treble.

Nhưng với Naviplay N600 các bác sẽ có thêm bộ xử lý tín hiệu DSP 32 kênh cho phép các bác lọc âm, tùy biến được hệ thống âm thanh trên xe. Thậm chí có thể tùy biến tín hiệu đầu ra mỗi loa và chỉ định loa nào phát và không phát. Tính năng này sẽ làm hài lòng được các bác có gu nghe nhạc khó tính một chút.

Ai là người nên mua màn hình Naviplay N600?

Nếu các bác thường xuyên sử dụng bản đồ, hay di chuyển xa thì Naviplay N600 sẽ rất phù hợp. Các bác có tài chính hơn một chút có thể lựa chọn dòng N800 trang bị RAM 3GB, ROM 32GB và N360 trang bị RAM 4GB, ROM 64GB tích hợp camera 360. Cả hai model này đều có CPU 8 nhân xử lý 1.8Ghz.

Còn về chất lượng như mình đã chia sẻ, đây là màn hình do Gotech phân phối chính thức và bảo trợ về công nghệ lẫn chính sách bảo hành nên các bác cứ yên tâm mà sử dụng. Mình sẽ được lắp dùng thử trong 10 ngày và nếu có phát sinh lỗi từ nhà sản xuất trong 18 tháng sẽ được 1 đổi 1.

Tóm lại, Naviplay N600 là một màn hình rất đáng để sở hữu hoặc chí ít là một màn hình nhập môn cho những người mới bắt đầu nâng cấp xe nhưng không muốn chi số tiền lớn. Chỉ với 6,8 triệu các bạn sẽ nhận lại một thiết kế hiện đại như Microsoft, công nghệ trợ lý ảo tốt, tính năng giải trí đáp ứng đủ cho gia đình và chính sách quà tặng, bảo hành không thể “ngon” hơn.

Hạng B2
22/3/22
313
284
63
ram 2g rom 8g chip k rõ mà chỉ nói 8 nhân màn thì chỉ HD , mấy cái tab lớn bên tàu cũng chỉ 1 2tr chạy cái rom việt bên mình là thành màn hình xe bán 7 củ . chán nhỉ các bác chắc là chỉ cần đồ xe hơi nên auto mắc chút mới có người mua :)

Hạng B2
25/6/21
172
244
43
Màn hình Naviplay N600 trong bài được trang bị RAM 2GB và ROM 32GB, CPU có 8 nhân xử lý 1.6Ghz cùng với độ phân giải HD 1280 x 720. Thông số tương đối khiêm tốn nhưng ở tầm giá này thì như vậy là hợp lý các bác. Khi mua thì cửa hàng sẽ tặng luôn cho các bác sim 4G nhé.
cấu hình này chạy vài tháng là nó lag cho banh xác :D

Hạng D
22/1/19
4.018
6.574
113
ram 2g rom 8g chip k rõ mà chỉ nói 8 nhân màn thì chỉ HD , mấy cái tab lớn bên tàu cũng chỉ 1 2tr chạy cái rom việt bên mình là thành màn hình xe bán 7 củ . chán nhỉ các bác chắc là chỉ cần đồ xe hơi nên auto mắc chút mới có người mua :)
bác mua tablet rời về muốn tích hợp lên xe cũng đâu phải đơn giản. Chưa kể mấy cái râu ria như vietmap, bộ xử lý DSP cũng tốn tiền mà.
Nói chung là tùy vô nhu cầu và sự lựa chọn thôi. Nhưng 2022 rồi mà hệ điều hành android vẫn chạy 2gb ram thì đúng là quá hẻo. Mua về dùng 1 năm chắc giật lag liên hồi ...

Hạng B2
22/3/22
313
284
63
bác mua tablet rời về muốn tích hợp lên xe cũng đâu phải đơn giản. Chưa kể mấy cái râu ria như vietmap, bộ xử lý DSP cũng tốn tiền mà.
Nói chung là tùy vô nhu cầu và sự lựa chọn thôi. Nhưng 2022 rồi mà hệ điều hành android vẫn chạy 2gb ram thì đúng là quá hẻo. Mua về dùng 1 năm chắc giật lag liên hồi ...
phụ huynh nhà xài mấy con android ram 4gb mà còn than vãn đọc báo chút mà còn giật lag liên lục thì nguyên cái màn hình gắn lên xe thì xài kiểu gì được lâu dài

Hạng D
16/11/20
2.581
7.666
113
37
Gần 7 tr cho 1 cái màn RAM chỉ có 2GB, ROM 32GB, chip thì cùi, phần mềm quảng cáo toàn xài của bên thứ 3 này đúng là tiền dễ kiếm thật, Vietmap S1 không biết mua thật hay xài bản crack nữa mà mua thật cũng rẻ rề chưa tới 1trđ. Cái này cấu hình cũng chỉ tương đương con Kovar T1 5.5tr mà con Kovar còn tặng cho cái cam hành trình, thẻ nhớ. Đúng kiểu bày mê trận lùa gà.

• Like
Reactions: hoàng lão tà
Hạng B1
23/2/22
75
98
33
30
Đúng là tích hợp ko đơn giản. Nhưng thật ta chỉ là cái launcher android thôi, đổi lại các cổng kết nối để cắm oto. Còn DSP là các phần mềm, trên mạng đầy bạn à, nó cũng ko cải thiện được gì đâu, chỉ đánh lừa bạn bằng cách cho chỉnh rồi nó tăng âm cho bạn thấy hay thôi. Nói chung là giá nhập phải dưới 35% giá bán nới có lời bạn à.

Hạng D
22/1/19
4.018
6.574
113
phụ huynh nhà xài mấy con android ram 4gb mà còn than vãn đọc báo chút mà còn giật lag liên lục thì nguyên cái màn hình gắn lên xe thì xài kiểu gì được lâu dài
thiệt ra là dùng như tablet nó khác, còn dùng trên xe chắc khác. Với em, đi xe em chỉ có nhu cầu dùng navigation với nghe nhạc hoặc nghe radio, hết! Nên cũng chả cần cấu hình cao làm gì. Chứ thường xuyên lướt web với xem youtube thì nó ngốn tài nguyên là đúng rồi ...

• Like
Reactions: PMH82