Tập Lái
19/3/04
36
1
0
Vietnam
RE: Đánh giá mức tiêu hao nhiên liệu xe Fiat của bạn.

Thay bình xăng con của TO thì đỡ xăng, nhưng đạp ga có bị kém hơn bình xăng con zin không hả bác ?

Hạng B2
18/9/04
220
7
18
còn lâu mới nói

Xe em Albea 1.3 chạy thành phố: 8-9l/100km, chạy đường trường: 6.7l/100km. TRung bình 3 người trên xe, chạy điều hoà số 2, máy lạnh mở hết cỡ

Hạng B1
11/5/05
55
0
0

Xe em Fiat Tempra 95 cũng hao xăng lắm , em cảm giác thế thôi vì cũng chưa biết cách tính mức độ tiêu hao nhiên liệu như thế nào (mong các bác hướng dẫn )

to bác pipo : Bác cho em xin số điện thoại để thay bình xăng con TO .
Nếu khi nào hỏi được số điện hạoi , bác làm ơn nhắn tin cho em : 0903671028 .Cảm ơn bác nhiều .

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

Hì hì, bác otosaigon quên đưa ra cách tính tiêu hao nhiên liệu cho nó thông nhất rồi.
Hiện OS đang làm thống kê mức tiêu hao nhiêu liệu của các xe đang được bán tại VN, các thành viên hiện đang sử dụng xe của hãng Fiat vui lòng đánh giá số lít nhiên liệu tiêu hao/100km
làm ae FIAT hơi bị lúng túng.
Riêng e, e tính tiêu hao nhiên liệu như sau (các bác xem có cách nào tôt hơn thì chỉ giáo nha):
- trước khi đổ xăng xoá số km trên đồng hồ báo lộ trình (chỉ báo về 000)
- kêu cây xăng đổ đầy cho tới khi cò tự tắt (không bơm thêm theo Y/C của các chú bơm xăng vì các chú hay ngại thối tiền lẻ, vừa không theo dõi được lại vừa không có lợi.)
- chạy tới khi nào đổ xăng tiếp thì lấy số lít (chứ không phải số tiền nha) trên đồng hồ cây xăng chia cho số km trên đồng hồ báo lộ trình.
Lặp đi lặp lại độ vài lần vậy thì lấy số trung bình tiêu hao là ra mức tiêu hao nhiên liệu của xe mình.
Nếu lộ trình ổn định thì lâu lâu e mới kiểm tra 1 lần. Còn nếu điều kiện giao thông khác đi (Đi xa, đường xấu, đèo núi...) thì e cũng kiểm tra đột xuất.
-------------------
Bá cáo các bác xe em Siena 1.3 ELX tháng 11/2003.
Gần như toàn bộ thời gian chạy sử dụng điều hoà. Đi dường xa thường đủ tải 04->05 người lớn. Đi trong thành phố thường khoảng 1/2 tải (2-3 người)
1- Chạy đường truòng hết ~ 5,6 lít/100km;
2- Trong thành phố 8-9 lít/100km;

Last edited by a moderator:
Hạng B1
11/5/05
55
0
0

Cảm ơn bác !

Em sẽ liên lạc lại, trước mắt em để dành tiền (500K) để thay cái bơm xăng của hãng Fiat xem nó có bị hao xăng hay không , bơm xăng xe em bị yếu, nóng máy là không đề được nữa, phải dội nước lạnh lên bơm xăng , xe em vừa bị quả cháy bố ampraya + heo cái thắng nên hiện tai em đang ...cháy túi :D

Tập Lái
9/3/06
1
0
0

Gửi Bác Pipo,

Em cũng có xe Fiat tempra, hiện tại rất hao xăng trong TP khoảng 14- 16 lit/100km , nếu bác biết chổ nào thay bình xăng con TO tốt, hay bạn bác có ai thay rôì thì cho tôi biết số điện thoại với để tôi được học hỏi kinh nghiệm.

chào Bác,

Mạc Đăng, Vũng tàu

Tập Lái
15/2/06
32
1
0

í
cách này hay à nha
thú thực với bác là từ trước tới giờ em cũng không biết cách tinh hao xăng như thế nào là chuẩn (tương đối) cả
em sẽ áp dụng cách này ngay cho lần đổ xăng tới đây
Trích đoạn: pipo

Hì hì, bác otosaigon quên đưa ra cách tính tiêu hao nhiên liệu cho nó thông nhất rồi.
Hiện OS đang làm thống kê mức tiêu hao nhiêu liệu của các xe đang được bán tại VN, các thành viên hiện đang sử dụng xe của hãng Fiat vui lòng đánh giá số lít nhiên liệu tiêu hao/100km
làm ae FIAT hơi bị lúng túng.
Riêng e, e tính tiêu hao nhiên liệu như sau (các bác xem có cách nào tôt hơn thì chỉ giáo nha):
- trước khi đổ xăng xoá số km trên đồng hồ báo lộ trình (chỉ báo về 000)
- kêu cây xăng đổ đầy cho tới khi cò tự tắt (không bơm thêm theo Y/C của các chú bơm xăng vì các chú hay ngại thối tiền lẻ, vừa không theo dõi được lại vừa không có lợi.)
- chạy tới khi nào đổ xăng tiếp thì lấy số lít (chứ không phải số tiền nha) trên đồng hồ cây xăng chia cho số km trên đồng hồ báo lộ trình.
Lặp đi lặp lại độ vài lần vậy thì lấy số trung bình tiêu hao là ra mức tiêu hao nhiên liệu của xe mình.
Nếu lộ trình ổn định thì lâu lâu e mới kiểm tra 1 lần. Còn nếu điều kiện giao thông khác đi (Đi xa, đường xấu, đèo núi...) thì e cũng kiểm tra đột xuất.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.559
113
HCM

chào các bác !

Fiat Tempra của tôi trước đây cũng hao xăng lắm( 14l/100Km). Sau khi nhờ các chú kỹ thuật bên Mai Linh sữa chữa thì bây giờ còn 10l/100Km. Tôi nghĩ là xe bị hao xăng là do kỹ thuật của thợ máy + dù lạnh ( theo xe ) có còn hoạt động tốt không.

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Trích đoạn: Albea1.6L

1. Fiat Albea 1.6L-2005
2. Thành phố : 8.5L/100km(có điều hòa,chủ yếu là đi số 3,có đi trớn hay còn gọi là đi côn, điều kiện đường xá TPHCM))
3. Xa lộ : 5.5L/100km(Đi côn là chủ yếu,có điều hòa 80% quảng đường,20% đoạn đường không điều hòa, mở cửa ngắm cảnh, hít thở khí trời:D, điều kiện đường đi Vũng Tàu, Test hồi Tháng 7/2005)
4. Trung bình : 7L/100km;)
Báo cáo hết...:)
Bác đo có chính xác không vậy ,ăn ít hơn cả Matiz à ....

Tập Lái
18/3/08
24
0
1

Chào các bác Tôi cũng chay Tempra làm gì mà xài xăng dữ vậy xe toi nó đớp 8l/100km mà tôi đang chán đây các bác giỏi thật 15,16l mà vẫn chịu được thật là anh hùng
Toi có kinh nghiệm này các bác thử xem
- Kiểm tra lại của gió của bình xăng con nhé sau đó đóng hết le lại vì bộ che Tempra thường rất hay bị mở vì vậy cần chốt chặt lại k cho nó ở tình trạng đóng nếu đóng lại nó sẽ đớp trên 12l là chắc vì tôi cũng đã bị dính rôi