Hạng B1
8/7/05
77
1
0
RE: Đánh giá mức tiêu hao nhiên liệu xe Ford của bạn.

Trích đoạn: nqp

@nguyenxonline .
Không có bài vở gì đặc sắc đâu , cũng lái giống như một số Bạn trên OS thôi ( nhưng Tui biết là không giống hết đâu :D:D Tui đang chạy FE Diesel .
Chủ yếu là sang số , ga , côn hợp lý làm sao để xe mình chạy trên đường nội thị hoặc xa lộ luôn luôn êm dịu , nhịp nhàng tránh để xe bị giật , nhồi , xốc . Cái này phụ thuộc rất nhiều vào cảm giác lái , và nghe được máy xe lên xuống như thế nào ( Giống như mình chạy canh theo vòng tua máy trên đồng hồ í mà ) cộng với phán đoán đường và lưu lượng lưu thông phía trước xe mình để vô số , ga hợp lý .
Tui lại thường kết hợp số 0 rất nhiều khi lái xe trong nội thị vào những lúc kẹt đường (cái này một số Bác trên OS lại không khuyên dùng
) để xe luôn chạy mượt mà , không bị giật và có thể tăng hay giảm số nhanh chóng sau đó tuỳ theo đoạn đường phía trước , nhầm tạo cho xe luôn có trớn mạnh để chạy như thế sẽ tránh được tình trạng ép ga xe sẽ xả ra khói nhiều như Xe FE Diesel hay Isuzu Hi , lý do gây hao tốn nhiên liệu và chân đạp côn đở bị mỏi nửa .
Thông thường Xe dầu khi vào cua cùng lúc chuyển số 1-2 hoặc 2-3 nếu đạp ga mạnh sẽ ra khói rất nhiều ( Lý do là Mình muốn ép ga lấy đà để chạy ) . Để tránh tình trạng trên Bạn phải đạp ga từ từ thôi .
Cái này nói lý thuyết thì dài dòng lắm , phải chạy xe mới thấy được , đó là lý do Tui muốn giúp Chú hyoree (Hình như mới lấy bằng lái hay sao í ? ) Chứ không có dám múa rìu qua mặt các Bác trên này đâu .
Ngoài ra không phải vì tăng giảm 1-2 lít dầu mà Tui chạy như thế đâu , Tui cảm thấy chạy như dzậy là được , thoải mái và không làm cho người trên xe bị mệt .

@nqp:

Tnks bác. Tui cũng đang chạy kiểu kiểu như thế... nhưng xe bác chạy hết mấy lít dầu / 100k đấy... tui cũng từng chạy nó... hết khoảng 10l / 100k.
Còn tôi đang chạy AT1.8, ăn cũng tương đối... nhưng nói chung, đi theo cảm giác thôi, chứ cứ chui chúi vào cái đồng hồ để căn vòng tua nguy hiểm lắm...

Họ Nguyễn