Hạng B2
31/5/12
207
540
93
Xe em 4x4 2017, hiện đã đi được 4k km. chạy loanh quanh thành phố Q1, 2, 3 (không để eco, máy lạnh suốt) đồng hồ báo 12.8L/100km. Đi đường trường SG-VTau thì loanh quanh 12.5-12.7. Chia sẻ chút với các bác xem em đi như vậy ổn không? Thân

• Like
Reactions: Autosmart
Hạng F
18/9/10
7.498
2.405
113
53
Sài gòn
Xe em 4x4 2017, hiện đã đi được 4k km. chạy loanh quanh thành phố Q1, 2, 3 (không để eco, máy lạnh suốt) đồng hồ báo 12.8L/100km. Đi đường trường SG-VTau thì loanh quanh 12.5-12.7. Chia sẻ chút với các bác xem em đi như vậy ổn không? Thân
Đường trường và đường trong TP mà chênh nhau chỉ có 0,1L -> 0,3L : có gì sai sai k nhỉ :):)

Hạng B2
31/5/12
207
540
93
đây là con số báo trên đồng hồ em ghi nhận lại. Em thấy cũng đúng cho kiểu chạy của em (em lấy bằng và lái xe từ 1995).
1. Đường Tp: em hay đi loanh quanh khu NKKN, Trương Định, Bà Huyện, NTMK, Đồng Khởi, Nguyen Hue, Nguyen Huu Canh, Xa lo Hanoi. Trong thành phố thì xe đôngnên cũng ít có dịp thốc ga. Xe Fortuner 2017 này thì cứ dìu dìu ga là nó lướt tới, cũng êm không giật cục nhiều khi chuyển số. Em hay canh theo giao thông trên đường mà chạy nên cũng ít sử dụng thắng đứng/ dừng xe và depart lại, trừ đèn đỏ bắt buộc. Một yếu tố nữa là khi dừng xe em hay để máy lạnh!
2. Đường trường: em thường đi VT, trung bình 1-2 lần/tuần. Đoạn cao tốc LT-DD thì em hay vượt (cũng kiểu dìu dìu ga là xe lướt tới) vì cũng ức chế kiểu tà tà của một số bác tài cứ ôm lane trái. Xác xe hơi nặng và công suất nhỏ so với xác xe nên đoạn này chạy rất chán, nhất là đoạn cầu Long Thành (trạm thu phí Long Phước) phải thốc ga lớn.

Rất mong các bác trao đổi, chia sẻ để có thêm kinh nghiệm. Thân!

• Like
Reactions: Autosmart
Tập Lái
3/3/17
19
13
3
vợ e V4x2 vừa bảo dưỡng 1k đầu hôm qua.
- tuần rồi có đạp về quê, Vũng Tàu - Tiền Giang, quãng đường khoảng 200km (qua 2 cao tốc LT - DG và TPHCM - Trung Lương). cả đi và về đồng hồ đều báo là 10,5L/100km, vạch xăng e ước chừng gần 2 vạch (khá chính xác đấy ạ). E đạp dìu ga từ từ, không để vòng tua >3k, tốc độ <100 (do odo còn thấp e ngại đi tốc cao), bật chế độ Eco chở 5 người + hành lý.
- trong nội thành thì do e ở tỉnh nên khoảng 11,5-12L/100km.
Khá là ổn so với xe mới còn roda và các anh lớn trong dòng ạ.

Hạng C
10/1/17
541
21.133
93
Đường trường và đường trong TP mà chênh nhau chỉ có 0,1L -> 0,3L : có gì sai sai k nhỉ :):)
Phò thu nợ đời trước với AT 4 cấp chạy phố 16-2x lít,
Phò thu nợ giờ hơn được cái AT 6 cấp mà chạy phố với đường trường chênh lệch như vậy cũng thấy sai sai á.

Tập Lái
22/11/17
5
2
3
39
đây là con số báo trên đồng hồ em ghi nhận lại. Em thấy cũng đúng cho kiểu chạy của em (em lấy bằng và lái xe từ 1995).
1. Đường Tp: em hay đi loanh quanh khu NKKN, Trương Định, Bà Huyện, NTMK, Đồng Khởi, Nguyen Hue, Nguyen Huu Canh, Xa lo Hanoi. Trong thành phố thì xe đôngnên cũng ít có dịp thốc ga. Xe Fortuner 2017 này thì cứ dìu dìu ga là nó lướt tới, cũng êm không giật cục nhiều khi chuyển số. Em hay canh theo giao thông trên đường mà chạy nên cũng ít sử dụng thắng đứng/ dừng xe và depart lại, trừ đèn đỏ bắt buộc. Một yếu tố nữa là khi dừng xe em hay để máy lạnh!
2. Đường trường: em thường đi VT, trung bình 1-2 lần/tuần. Đoạn cao tốc LT-DD thì em hay vượt (cũng kiểu dìu dìu ga là xe lướt tới) vì cũng ức chế kiểu tà tà của một số bác tài cứ ôm lane trái. Xác xe hơi nặng và công suất nhỏ so với xác xe nên đoạn này chạy rất chán, nhất là đoạn cầu Long Thành (trạm thu phí Long Phước) phải thốc ga lớn.

Rất mong các bác trao đổi, chia sẻ để có thêm kinh nghiệm. Thân!
Em thì lấy bằng năm 2003 . Cách chạy của bác hay quá , tiết kiệm gọi là vô địch nội thành . Chứ hồi đó đến giờ em chạy innova bản G , máy 2.0l mà cũng ngót ngét 13-15l tuỳ từng ngày , và chạy đường trường thì tiết kiệm hơn 30-40% so với thành phố là 9,5-10l/100 km. Lộc trình từ sân bay vào trung tâm và ngược lại. Có gì mong a chỉ giáo thêm

• Like
Reactions: BS Thúy
Hạng B2
9/9/13
120
177
43
Bác đã trãi nghiệm trên chính xe của mình như vậy là tương đối chính xác:) dù bác có chia sẽ hay bảo vệ thông số của mình như thế nào cũng bị... ném đá u đầu:eek:, nào là 16-20 lít/100 km, bồng bền, ồn, phuộc sốc cứng...:D Cho nên cứ hưởng thụ đi bác, hài lòng với quyết định của mình là ok rồi :cool:.

Hạng B2
9/9/13
120
177
43
Đánh giá mức tiêu hao nhiên liệu xe Toyota fortuner 2017

Động cơ 1.5 vtec turbo, 4.07 lít/ 100km là điều không tưởng có ai bảo là Thánh đâu :D công nghệ + cách chạy = tiêu hao nhiên liệu :p

Hạng B2
31/5/12
207
540
93
Diễn đàn là chia sẻ cho nhau thông tin. Em đồng ý với bác @Autosmart công nghệ + cách chạy = tiêu hao nhiên liệu. Có vài hình ảnh chia sẻ cùng các bác trên thực tế xe em:
1. Hôm qua đi loanh quanh trung tâm (Q1, Q3, BT), tranh thủ chụp 1 tấm lúc tối tại NHCanh, đồng hồ 12.8

2. Sáng nay đi Bà Rịa, em chạy hơi “nặng chân” đoạn về vào CT tranh thủ chụp phát 12.7

Thân!

Hạng C
10/1/17
541
21.133
93
Diễn đàn là chia sẻ cho nhau thông tin. Em đồng ý với bác @Autosmart công nghệ + cách chạy = tiêu hao nhiên liệu. Có vài hình ảnh chia sẻ cùng các bác trên thực tế xe em:
1. Hôm qua đi loanh quanh trung tâm (Q1, Q3, BT), tranh thủ chụp 1 tấm lúc tối tại NHCanh, đồng hồ 12.8
View attachment 860015

2. Sáng nay đi Bà Rịa, em chạy hơi “nặng chân” đoạn về vào CT tranh thủ chụp phát 12.7

View attachment 860053
Thân!
Ối, vụ đồng hồ này nói đc gì bác?
Set cái đồng hồ cũng không khó lắm.
Trừ xe hybrid ra thì trong nội đô với ngoài xa lộ xe ăn xăng chênh lệch nhiều. Đây là thực tế.

Túm lại tiền bác bỏ ra đổ xăng bao nhiêu thì bác chịu chứ bọn em hem chịu á.

Ps: cài cái Fuelio rồi để 1 năm tổng kết hết bao nhiêu xèng.