Hạng C
13/2/09
549
36.859
93
Theo quan điểm của tôi là sự khởi đầu Art của bé quá tốt và có nét đặc trưng riêng (các mảng và đường).

Nhưng khi bé lớn lên thì ... thầy cô "Art" làm hỏng hết :(

Sorry for telling my view!
Cảm ơn Anh đã nhận xét thẳng thắn. Mình cũng thích những nét vẽ hồn nhiên của con hơn chứ, cũng cất công tìm hiểu khá nhiều, nhưng khi học vẽ thì kiểu gì cũng bị ảnh hưởng làm nét vẽ mất tính hồn nhiên tự phát (mà đấy là cháu đã được học lớp khá đặc biệt là cô dạy ĐH mỹ thuật và trong lớp chỉ có 3 hs, trong đó có 1 cháu là con của cô luôn), khi trẻ lớn hơn 1 chút nữa, nếu thực sự có năng khiếu thì trẻ sẽ tự định hình phong cách của mình, cũng như đi theo trường phái nào nếu có thể.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
28/12/09
471
2.588
93
Tp Hồ Chí Minh
Theo tôi, nếu con bác Bạch tuộc, 17 và muốn theo nghệ này thì nếu chín thống - đại học mỹ thuật thì phải kiếm thày thuộc hệ nay ngay để luyện, may ra còn kịp. Nếu chi đam mê thì có thể tự học qua cộng đồng ví dụ (deviantart.com) nhất là món mangan. F1 của tôi cũng tự học từ cộng đồng từ khoảng 11 tuổi, nó tự kiếm tiền để mua sắm đồ chơi như macbook, cintiq pro và tiền tiêu vặt.

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Thường e thấy họa sĩ qua đời rồi mới nổi tiếng. Họ quá tài nên đi trc nhân loại thành ra lạc loài. Sau khi họ qua đời vài chục năm, vài trăm năm thì nhân loại mới hiểu và cảm đc tác phẩm để lại của họa sĩ.....
Cuộc đời luôn bất công với hầu hết người tài.
Ps: nghệ thuật luôn tốt cho tư duy và tâm hồn, nên học nếu có thể.

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
PR nhưng đúng chứ không phải thổi lỗ tai anh ui. Thực tế là các GV đa số từ trường Mỹ thuật ra, nếu không đc training cách dạy tiến bộ theo hướng tâm lý, khơi gợi, khuyến khích và tạo cơ hội cho các bé tự do thể hiện ý tưởng thì đa số các cô vưỡn dùng lối dạy cũ, tức khá áp đặt tư duy ý chí và chủ quan cá nhân của GV vào ý tưởng của các bé.

Chưa kể, nếu GV quan niệm và xem trọng kết quả, thành tích thì cũng sẽ ảnh hưởng đến cách dạy cách dạy/ truyền đạt. Vì lúc này GV sẽ gò các bé vào khuôn để vẽ làm sao để đi thi đạt giải, và tất nhiên cơ hội cho sự sáng tạo phát triển sẽ giảm đi.
Bác nói đúng quá. Các gv hay bị như thế.

Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
Yes bác

Em chuyen chơi son mài ạ
Sơn mài truyền thống và tranh lụa là 2 món gần như rất hiếm ng thời này làm....hix tiếc thật...
Mà bác sưu tầm hay sao ạ?

Hạng B1
19/3/13
69
10.353
83
Sơn mài truyền thống và tranh lụa là 2 món gần như rất hiếm ng thời này làm....hix tiếc thật...
Mà bác sưu tầm hay sao ạ?
Dạ, em mua từ những nam 90 ạ