Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
"Mình đã từng đi xem xe Toyota khá nhiều lần và option trên xe phải nói thật sự khá chán, tuy nhiên Corolla Cross lại vượt xa những gì mình nghĩ."

[Đánh giá xe] Người dùng đánh giá Toyota Corolla Cross 1.8V vừa mua: “Ấn tượng với trang bị trên xe”

Chủ nhân chiếc Corolla Cross trong bài viết là anh H, hiện đang là nhân viên văn phòng, sinh sống và làm việc tại TP. Hồ Chí Minh.

Với tiêu chí lựa chọn một dòng xe SUV vừa phục vụ gia đình vừa phục vụ công việc trong thành phố, anh chàng 9x này đã không ngại quyết định chọn mua Corolla Cross-mẫu xe của một thương hiệu Nhật luôn được đánh giá cao về độ bền và thường bị mặc định có phần “đứng tuổi”.

Theo như anh H. chia sẻ: “Mình quyết định xem và mua xe Corolla Cross từ rất sớm, gần như là thứ 5 xe ra mắt thì thứ 7 mình xem xe và xuống tiền. Qua tuần là xe về tới nhà.”

Vậy điều gì đã thuyết phục chàng trai này lựa chọn một dòng xe còn khá mới trên thị trường? Động cơ? Thương hiệu? Giá bán?.

Mời các bác cùng xem qua bài chia sẻ từ người dùng dòng xe Corolla Cross sau đây.

[Đánh giá xe] Người dùng đánh giá Toyota Corolla Cross 1.8V vừa mua: “Ấn tượng với trang bị trên xe”

Chào anh H, điều gì khiến anh tin tưởng và lựa chọn dòng xe Corolla Cross ngay khi mới ra mắt?

Mình bị thuyết phục bởi trang bị trên Corolla Cross. Cụ thể là hệ thống an toàn Toyota Safety Sense, nội thất bọc da, màn hình lớn,...Mỗi thứ một ít cộng lại cho mình một cái thiện cảm về dòng xe này.

Mình đã từng đi xem xe Toyota khá nhiều lần và option trên xe phải nói thật sự khá chán, tuy nhiên Corolla Cross lại vượt xa những gì mình nghĩ.

Sau khi suy đi nghĩ lại, về độ bền, thương hiệu cũng như chi phí mua xe, Toyota Corolla Cross vẫn là một lựa chọn tối ưu nhất, vì vậy mà mình quyết định lựa chọn dòng xe này.

Trong 3 phiên bản Corolla Cross ra mắt Việt Nam, vì sao anh lại chọn phiên bản V này?

Như đã nói, mình xem xe từ khá sớm nên thời điểm đó chưa có bản G để mục sở thị. Phiên bản hybrid mình cũng chưa có cơ hội trải nghiệm thử.

Do quen biết nên mình được test lái thử bản V. Mình chọn bản V có giá 820 triệu đồng bởi vì theo mình đây là một lựa chọn an toàn vì mình không cần lo nghĩ nhiều về vấn đề xăng-điện mà option vẫn đầy đủ như bản hybrid.

Trước đó anh đã tham khảo hay sử dụng qua những dòng xe nào khác chưa?

Mình cũng tham khảo qua các dòng xe SUV 5 chỗ hoặc 5+2 như Hyundai Tucson, Hyundai Kona và Honda CR-V.

Mình tham khảo đến 2 dòng xe Hàn vì mình thấy xe Hàn có thiết kế đẹp. Mình không ngại vấn đề độ bền xe Hàn vì nhu cầu di chuyển của mình tương đối ít, không lo rằng xe sẽ “mau tả” như người ta hay nói.

Với Hyundai Tucson, mình biết là xe sắp có phiên bản 2021 mới, vì mình cũng không cần xe gấp nên cũng hơi phân vân không biết xe có đưa về Việt Nam không. Hyundai Kona thì mình thấy xe khá nhỏ nên mình không chọn.

Còn một mẫu xe nữa là Kia Seltos, mình không thích thiết kế của mẫu xe này cho lắm.

Anh thích nhất điểm nào trên dòng xe Toyota Corolla Cross này?

Về ngoại hình, mình thích kiểu dáng thể thao của xe, khác biệt với kiểu cổ điển và “đứng tuổi” ở những dòng xe khác.

Về trang bị an toàn, đây cũng là một tiêu chí quan trọng đối với mình vì khi chạy trên đường yếu tố an toàn rất cần thiết.

Đơn cử như camera 360, mình không nghĩ một dòng xe của Toyota sẽ lắp trang bị này. Ngay cả tầm giá này, một số xe cũng không trang bị camera 360 độ.

Mình cũng thích tính năng đèn pha thông minh. Mình nghĩ đây cũng là tính năng khá “lịch sự” khi tham gia giao thông. Phanh khẩn cấp thì mình chưa trải nghiệm.

Mình thích nhất là tính năng Cruise Control thì có tích hợp giữ làn và giữ khoảng cách, có thể cài đặt tốc độ cụ thể. Ví dụ mình đang chạy 100km/h mà xe trước chạy 80km/h thì xe mình cũng bị kéo xuống 80km/h. Nếu muốn vượt, mình chỉ cần đá xi nhan đổi lane, xe mình tự tăng lại 100km/h và vượt. Mình đánh giá cao tính năng này hơn những kiểu Cruise Control trên những dòng xe khác.

Nói chung, có những tính năng này giúp cho việc lái xe trở nên nhẹ nhàng và bớt mệt mỏi hơn.

Anh đánh giá về vận hành của Corolla Cross như thế nào?

Mình đánh giá cảm giác khá “sướng” khi chạy trên cao tốc. Mình cảm nhận khi chạy ở tốc độ cao, xe bám đường, đánh lái không bị chông chênh nhiều.

Động cơ 1.8 đáp ứng đủ nhu cầu di chuyển của mình. Khi muốn vượt xe trên cao tốc xe vượt khá dứt khoát, cộng với các tính năng an toàn trên xe mình cũng giúp mình thấy tự tin hơn.

Về độ ồn, mình đánh giá cách âm của Corolla Cross vừa phải. Do lốp xe cũng của hãng Michelin nên có thể về độ ồn từ hốc bánh xe cũng không quá rõ.

Tuy nhiên, giảm sốc trên xe là một điểm trừ vì thiếu đi độ êm ái. Khi qua những gờ giảm tốc hay đường xấu, độ tưng trong xe thấy khá rõ.

Về tiêu chí phục vụ gia đình, anh đánh giá Corolla Cross như thế nào?

Mình không khen hàng ghế sau vì mình muốn ghế có thể rộng và ngả được nhiều hơn. Vì tiêu chí chính vẫn là mua cho gia đình nên mình vẫn mong muốn sự tiện nghi về chỗ ngồi cho người thân, nhất là khi đi đường xa.

Thêm nữa là dàn lạnh hàng ghế sau cũng “ngon lành”, máy lạnh Toyota có tiếng mà (cười).

Anh nghĩ với tầm giá này, Corolla Cross có phải một lựa chọn hợp lý không?

Mình cũng không dám chắc là Corolla Cross có phải lựa chọn hợp lý nhất hay không bởi vì mình mua sắm xe theo cách của mình, cũng có một số xe cùng phân khúc mình chưa trải nghiệm qua.

Tuy nhiên, công tâm mà nói, hiện giờ mình khá hài lòng với chiếc Corolla Cross này.

Có điểm gì anh chưa hài lòng trên dòng xe này không?

Với một mẫu xe mới và nhiều trang bị như Corolla Cross, mình mong chờ một khối máy cải tiến hơn việc sử dụng lại động cơ 1.8 cũ.

"Chê" một cái nữa là do xe còn mới quá nên đồ chơi cho xe chưa nhiều (cười).

Người dùng chấm điểm

Ngoại thất8/10
Nội thất8/10
Động cơ7/10
Trang bị9/10

Cảm ơn anh H. đã dành thời gian chia sẻ với Otosaigon!
Tin liên quan:

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/11/17
631
476
63
37
Đúng bản mơ ước của em đây. Con Mazda3 2018 phải bù thêm bn các bác nhỉ :D

Hạng C
5/1/07
969
386
63
53
Ấy dà! lái thử xe để mua mà cũng phải nhờ quen biết mới có cơ hội lái thử thì đúng là quá xem thường người tiêu dùng. Mà Toy Việt Nam hiếm khi có xe trang bị nhiều đồ điện tử như vậy nên cũng lo lắng lắm đấy. Ngày xưa xe Toy chả có gì để hư, ngày nay trang bị nhiều quá nên phải chờ thời gian nữa xem xe có lành không, coi có hư bậy bạ không các bác hihi!

Tập Lái
14/7/20
27
40
13
39
Con này nâng cấp quả phanh tay điện tử, autohold nữa thì em sẽ xuống tiền ko phải nghĩ các cụ ạ. Em rất thích con sorento bản cao nhất nhưng hồi giờ chưa dùng xe Hàn. Thấy các cụ bảo nhanh tả nên đang nghía em cross này

• Like
Reactions: traiphonui007
Hạng C
5/1/07
969
386
63
53
Con này nâng cấp quả phanh tay điện tử, autohold nữa thì em sẽ xuống tiền ko phải nghĩ các cụ ạ. Em rất thích con sorento bản cao nhất nhưng hồi giờ chưa dùng xe Hàn. Thấy các cụ bảo nhanh tả nên đang nghía em cross này
Cross nhỏ hơn sò mà bác! tuỳ mục đích thôi, xe nào đem kinh doanh cũng mau tả hết, còn xe cá nhân bao giờ tả kiết lị!

Hạng B2
12/12/11
351
297
63
Ấy dà! lái thử xe để mua mà cũng phải nhờ quen biết mới có cơ hội lái thử thì đúng là quá xem thường người tiêu dùng. Mà Toy Việt Nam hiếm khi có xe trang bị nhiều đồ điện tử như vậy nên cũng lo lắng lắm đấy. Ngày xưa xe Toy chả có gì để hư, ngày nay trang bị nhiều quá nên phải chờ thời gian nữa xem xe có lành không, coi có hư bậy bạ không các bác hihi!

gớm ông ko phải khóc hộ thằng khác, chỉ có thằng toy vn láo lếu nó mới cắt tùm lum option như thế, toy Mỹ, Âu nó full eo thiếu thứ gì bao năm nay rồi, hỏng bằng niềm tin à

Hạng D
24/2/08
1.766
2.322
133
41
Sài Gòn.
www.otosaigon.com
Con Cross này ngon vì nó được phát triển tại Châu Âu dành cho các nước phát triển, nay Toyota đem về cho người Việt xài thì tội gì mà ko mua.