Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Đạp ga tua máy không lên

Tập Lái
7/4/13
6
0
0
bác cho e hỏi>?khi đạp hết ga xe k vọt,vậy lúc ấy bác có thấy hiện tượng ji k?e thì cứ phải tets cái máy đã,xem có lỗi lầm ji ko rồi tính tiếp.nếu bơm xăng có vấn đề thì như các bác ở trên đã nói.

Hạng C
6/4/10
777
2.914
93
Khi đó đạp ga thì tốc độ xe không tăng, vòng tua máy cũng không lên, tiêng máy bình thường, máy không khựng hay giật cục gì cả. Cảm giác giống như tuột dây ga vậy thôi. Chỉ thoáng qua 1 lúc ròi trở lại bình thường. Có điều lạ là chỉ bị 1 lần trog 1 chuyến đi thôi, quãng đường dài sau đó thì không bị lại.

Hạng C
6/4/10
777
2.914
93
Chắc chắn em sẽ cho xe vô gara để check & xử lý. Tuy nhiên cũng muốn tham khảo ý kiến của AE OS phòng trường hợp gara yêu cầu thay thế lung tung không đúng bệnh.

Hạng C
24/12/12
997
6
38
41
Xì Phố
đã trị dứt bệnh cho em nó chưa bác chủ ? kết quả bị gì vậy ?
mấy cái bệnh như này là phải ghi vào sổ để làm cẩm nang đi đường mới được.

Hạng C
6/4/10
777
2.914
93
Báo cáo các bác là nghi ngờ lọc xăng hoặc bơm xăng có vấn đề nên thứ 7 vừa rồi em đi bảo dưỡng sớm, thay nhớt & thay luôn lọc xăng.
Sau khi thay lọc xăng cảm giác xe chạy vọt hơn, máy nổ giòn hơn chút. Chưa chạy đường dài nên chưa biết hiện tượng trên có lặp lại hay không.
Em lấy cái lọc xăng cũ về mổ ra xem sao:
Nguyên cái lọc xăng như thế này:
Đạp ga tua máy không lên

Cưa đôi ra thì thế này:
Đạp ga tua máy không lên

Rút cái lõi lọc ra thì thế này:
Đạp ga tua máy không lên

Bóc lõi ra thì được vậy:
Đạp ga tua máy không lên

Trông có vẻ sạch nhỉ.
Nhưng chưa, lật bên trong ra thì mới thấy vậy:
Đạp ga tua máy không lên

Cận cảnh:
Đạp ga tua máy không lên

Dơ kinh dị luôn, lấy ngón tay quẹt một cái là ra đen sì. Chẳng trách xăng nó không lọt qua được làm máy yếu & hụt xăng khi đạp thốc ga.
Em nghĩ đây đúng là nguyên nhân của hiện tượng trên.

• Like
Reactions: nta139 and minhtkv